Hạng C
5/9/13
689
156
43
Các bạn tôi có một chủ đề tranh luận qua nhìu năm mà chưa có hồi kết

A lái ô tô đi trên đường, hoàn toàn k vi phạm luật GTĐB nhung vô tình để bánh xe cán qua hòn đá nhỏ làm nó bay vèo đập vào tủ kính bà bán bánh mì mà k hay biết gì, bà ấy rượt theo đòi bồi thường.....

Xin hỏi, A có trách nhiệm phải bồi thường (k phai hỗ trợ nha các bác) k? Nếu có thì theo qui định nào???????

Last edited by a moderator:
Hạng C
26/3/13
918
681
93
45
KingLong nói:
Các bạn tôi có một chủ đề tranh luận qua nhìu năm mà chưa có hồi kết

A lái ô tô đi trên đường, hoàn toàn k vi phạm luật GTĐB nhung vô tình để bánh xe cán qua hòn đá nhỏ làm nó bay vèo đập vào tủ kính bà bán bánh mì mà k hay biết gì, bà ấy rượt theo đòi bồi thường.....

Xin hỏi, A vó trách nhiệm phải bồi thường (k phai hỗ trợ nha các bác) k? Nếu có thì theo qui định nào???????
trích Điều 604 luật dân sự:
"Người nào do lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của cá nhân, xâm phạm danh dự, uy tín, tài sản của pháp nhân hoặc chủ thể khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường."
Theo luật : phải bồi thường
Theo đạo đức: nên bồi thường

Hạng D
4/8/09
2.535
45
48
Vụ này đòi ban quản lý đường khu vực đó bồi thường được ko mấy bác?

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
fly_us nói:
Vụ này đòi ban quản lý đường khu vực đó bồi thường được ko mấy bác?
được, nhưng phải có chứng cứ chứng minh rõ ràng.
Sau đó BQL lại kiện đòi chủ nhân cục đá đó bồi thường...

Hạng B2
29/6/13
479
269
63
Cái này phải bồi thường chứ. Nếu cái tủ kính kia là của bạn thì sao? Bạn có bắt đền người ta không?

Hạng D
4/5/12
4.400
26.579
175
Vậy nếu cục đá đó rơi bể tủ kính bà bán bánh mỳ rớt miểng vào trong bánh mỳ có người ăn phải thì bác có bị gì không ta :confused:s

Hạng D
2/10/10
1.081
41
48
Theo em khó, vì thậm chí người lái xe cũng không biết.
Em đã từng có nghe thế này: ông kia ngồi lề đường chơi, 1 xe 4B đi ngang qua cán cục đá văng vào đầu ông kia , ông kia lăn ra chết. Vậy đòi ai bồi thường khi:
- Biết xe nào cán đá!!!
- Không biết xe nào cán đá

Hạng D
31/5/11
1.140
172
63
Tình hình em thấy hơi bị phức tạp rùi đó nha

tin_truc22 nói:
Vậy nếu cục đá đó rơi bể tủ kính bà bán bánh mỳ rớt miểng vào trong bánh mỳ có người ăn phải thì bác có bị gì không ta :confused:s