Hạng C
5/9/13
689
156
43
fly_us nói:
Về mặt tình cảm thì em đền. Vì người ta buôn gánh bán bưng chẳng lời lỗ bao nhiều, nếu có điều kiện thì coi như phụ 1 tí. Còn về mặt lý dù là vô ý gây thiệt hại, nhưng cũng như câu hỏi đầu tiên của em trong bài là nếu em đi kiện ban quản lý đường bộ được không. Câu trả lời là làm sao chứng minh được cục đá đó do chính xe em vô ý văng lên làm bể kiếng, và xe bánh mì đó có được phép kinh doanh ở đó đúng luật không. Nói chung là em sẽ đền. Còn muốn gây sự hay muốn làm lớn chuyện thì em chấp.
Như vậy thì phải gọi là HỖ TRỢ chứ bác.
Nhưng chỉ khi bác thấy giá trị thiệt hại là nhỏ, lỡ xui làm người đi đường VIÊM SO NAO chi phí điều trị lớn, phải nghỉ việc dài ngày thì sao? Bác có chắc là sẽ BỒI THƯỜNG (viện phí + mất thu nhập + phục hồi sức khoẻ) k?

Last edited by a moderator:
Hạng D
4/8/09
2.535
45
48
KingLong nói:
fly_us nói:
Về mặt tình cảm thì em đền. Vì người ta buôn gánh bán bưng chẳng lời lỗ bao nhiều, nếu có điều kiện thì coi như phụ 1 tí. Còn về mặt lý dù là vô ý gây thiệt hại, nhưng cũng như câu hỏi đầu tiên của em trong bài là nếu em đi kiện ban quản lý đường bộ được không. Câu trả lời là làm sao chứng minh được cục đá đó do chính xe em vô ý văng lên làm bể kiếng, và xe bánh mì đó có được phép kinh doanh ở đó đúng luật không. Nói chung là em sẽ đền. Còn muốn gây sự hay muốn làm lớn chuyện thì em chấp.
Như vậy thì phải gọi là HỖ TRỢ chứ bác.
Nhưng chỉ khi bác thấy giá trị thiệt hại là nhỏ, lỡ xui làm người đi đường VIÊM SO NAO chi phí điều trị lớn, phải nghỉ việc dài ngày thì sao? Bác có chắc là sẽ BỒI THƯỜNG (viện phí + mất thu nhập + phục hồi sức khoẻ) k?
Dạ vâng, gọi là hỗ trợ mới đúng.

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
KingLong nói:
Theo điều 604 BLDS nói "người nào... lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý...".

Điều 308. Lỗi trong trách nhiệm dân sự
1. Người không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ dân sự thì phải chịu trách nhiệm dân sự khi có lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý, trừ trường hợp có thoả thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác.
2. Cố ý gây thiệt hại là trường hợp một người nhận thức rõ hành vi của mình sẽ gây thiệt hại cho người khác mà vẫn thực hiện và mong muốn hoặc tuy không mong muốn nhưng để mặc cho thiệt hại xảy ra.
Vô ý gây thiệt hại là trường hợp một người không thấy trước hành vi của mình có khả năng gây thiệt hại, mặc dù phải biết hoặc có thể biết trước thiệt hại sẽ xảy ra hoặc thấy trước hành vi của mình có khả năng gây thiệt hại, nhưng cho rằng thiệt hại sẽ không xảy ra hoặc có thể ngăn chặn được.

như vậy, việc một người lái xe đi bình thường, không có trách nhiệm phải biết trước (luật k qui định) đá sẽ văng, mà trách nhiệm đó phải thuộc về cty vệ sinh đô thị, cơ quan quản lý đường bộ. Như vậy, người lái xe hoan toan k có LỖI gì, đó chỉ là SỰ CỐ BẤT NGỜ
Đồng ý với bác. "có thể" k có yếu tố lỗi vô ý ở đây, mà là SỰ KIỆN BẤT NGỜ.
Ví dụ như đường nhựa phẳng, tự nhiên có cục đá ban đêm, k thể biết trước, thì là SỰ KIỆN BẤT NGỜ.
Nhưng đường đang trải đá chuẩn bị thảm nhựa, chạy văng đá gây thiệt hại thì lại có thể lỗi vô ý.

Hạng B2
15/11/11
433
138
43
36
Tp. HCM
KingLong nói:
Theo điều 604 BLDS nói "người nào... lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý...".

Điều 308. Lỗi trong trách nhiệm dân sự
1. Người không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ dân sự thì phải chịu trách nhiệm dân sự khi có lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý, trừ trường hợp có thoả thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác.
2. Cố ý gây thiệt hại là trường hợp một người nhận thức rõ hành vi của mình sẽ gây thiệt hại cho người khác mà vẫn thực hiện và mong muốn hoặc tuy không mong muốn nhưng để mặc cho thiệt hại xảy ra.
Vô ý gây thiệt hại là trường hợp một người không thấy trước hành vi của mình có khả năng gây thiệt hại, mặc dù phải biết hoặc có thể biết trước thiệt hại sẽ xảy ra hoặc thấy trước hành vi của mình có khả năng gây thiệt hại, nhưng cho rằng thiệt hại sẽ không xảy ra hoặc có thể ngăn chặn được.

như vậy, việc một người lái xe đi bình thường, không có trách nhiệm phải biết trước (luật k qui định) đá sẽ văng, mà trách nhiệm đó phải thuộc về cty vệ sinh đô thị, cơ quan quản lý đường bộ. Như vậy, người lái xe hoan toan k có LỖI gì, đó chỉ là SỰ CỐ BẤT NGỜ
Chuẩn, với lại e đồng tình với các bác ở trên, xem mặt người bị nạn ra sao (thật thà, hiền lành hay đểu cáng, xạo chó), rồi mới tính chuyện hỗ trợ hay ko.... ko thì ra công an phường gần đó giải quyết....;);)

HMG
Hạng D
14/8/12
2.198
525
83
TP.HCM
haxibo nói:
Cái này phải bồi thường chứ. Nếu cái tủ kính kia là của bạn thì sao? Bạn có bắt đền người ta không?
Cái vấn đề bác có chủ quyền chỗ đặt cái tủ đó không? Giấy phép kinh doanh ngoài mặt đường - vỉa hè và trong giấy phép cho phép để tủ kính ra đó ..v..

Hạng D
9/6/12
1.846
1.051
113
để cái tủ kính ngoài đường rồi để cục đá kế bên xe chạy ngang qua tự lấy cục đá phang vào bể kính rồi cho người dí theo bắt đền, đúng là cướp có hệ thống.
nói chứ muốn bắt đền thì bắt đền cái thằng chủ cục đá đó.

Tập Lái
17/8/13
28
2
3
43
cái này em dự là rơi vào điều khoảng "bất khả kháng"
Giống như xe đậu dưới gốc cậy, xui xui gặp trời mưa bão, cây ngã đè chiếc xe, vậy hỏi...có ai đền chiếc xe không?

Hạng B2
19/7/12
112
56
43
Xuống thỏa thuận 50/50 là đẹp nhất..Còn nếu thái độ và hoàn cảnh họ khó khăn và mình có điều kiện thì thôi bù cho họ 100% là đẹp.
Còn ba gai bốn sừng thì :" Tại cục đá không phải tại tao" :D "Thích thì tao đứng đây mày cán cục đá sao cho trúng tao để huề" :D

HMG
Hạng D
14/8/12
2.198
525
83
TP.HCM
Mondeo2005 nói:
cái này em dự là rơi vào điều khoảng "bất khả kháng"
Giống như xe đậu dưới gốc cậy, xui xui gặp trời mưa bão, cây ngã đè chiếc xe, vậy hỏi...có ai đền chiếc xe không?
Có người đền chứ: bảo hiểm :D