Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
28/10/06
160
4
16
Mấy hôm nay em thấy một số bác bàn tán rôm rả về chuyện mở DV rửa xe nên em “ngứa nghề” mạn phép đưa ra một số ý tưởng. Nếu bác nào quan tâm thì phone cho em số 090.815.8255 để ta bàn thêm nhé.

Trước tiên em bàn về ý tưởng mà các bác đang bàn luận:
Bác Thanhxuanxd trong thớt http://www.otosaigon.com/forum/C%C3%B3-ai-mu%E1%BB%91n-%C4%91%E1%BA%A7u-t%C6%B0-d%E1%BB%8Bch-v%E1%BB%A5-r%E1%BB%ADa-xe-sang-kh%C3%B4ng-v%C3%B4-b%C3%A0n-m%C6%B0u-t%C3%ADnh-k%E1%BA%BF-%C4%91%C3%AA-m3082208.aspx
có ý tưởng lạ nhưng chưa hay, để áp dụng vào thực tế là không khả thi. Kinh nghiệm làm việc của em cho thấy không phải cứ xe sang là phải tiêu chuẩn cao, nhiều khách đi RR, Lexus, BMW X6 nhưng chỉ tính tiền đắt hơn 10.000 đ thôi, đã giải thích lý do là phải special care, nhưng họ vẫn không chịu, và ngược lại, nhiều khi xe cũ, trị giá khoảng hơn trăm triệu thôi, nhưng chủ xe lại đòi hỏi tiêu chuẩn cực cao, he he, bi nhiêu cũng OK. Nhưng khi tháo mở làm trầy một con ốc thôi là ốm đòn với họ. Hơn nữa, bác làm dịch vụ chăm sóc xe mà không có mặt bằng, làm tại nhà khách, thì em không hiểu bác làm cách nào để nâng gầm? Rồi máy nén khí nặng cả trăm ký không lẽ xách theo? Rồi khi chăm sóc xe cho khách thì nước non, dầu mỡ, hóa chất, xà bông, bụi bặm (lúc đánh bóng) thải đi đâu? Ý kiến của bác PART C.O.N. cũng đáng để cân nhắc. Theo em chỉ nên đầu tư nhắm vào phân khúc trung bình là đủ ăn rồi, vì phân khúc đó là lớn nhất. Như bác PART C.O.N. đã nói, bỏ ra một đống tiền rồi vài ngày đâu lại vào đấy thì chủ xe sẽ không chịu chi đâu.

Còn ý kiến của bác tinhnhubagia đòi chân dài váy ngắn thì ở HN em không rành, chứ mô hình ở Thành Thái SG là bài học nhỡn tiền đó bác. Cũng tuyển mấy em rất xinh, PR hoành tráng, mời cả giới nghệ sĩ đến ủng hộ, nhưng cũng chẳng được bao lâu. Các bác ở Thành Thái quên một điều rằng khi chủ xe cần người đẹp, dù chỉ để ngắm, họ sẽ đi vào các quán bar, café để tìm. Còn đi rửa xe là xe phải sạch, phải bóng, phải đúng kỹ thuật, thế thôi.

Em hoàn toàn đồng ý với ý kiến bác quyiphone là tình hình vật giá hiện nay thì rửa xe không thì chỉ đủ chi phí, chỉ có các dịch vụ như phủ gầm, dọn nội thất, nano, dán kính… là có ăn. Tuy nhiên, các bác cần lưu ý rằng qua các dịch vụ cơ bản như rửa xe hút bụi thì tiệm mới có quan hệ tốt với khách hàng, và qua đó mới tư vấn họ làm các dịch vụ nâng cao và bán phụ tùng được. Cái này gọi là lấy ngắn nuôi dài. Các bác mở dịch vụ ra chỉ nhăm nhăm làm mấy kèo thơm như nano, phủ gầm, dán kính … thì rất khó tìm khách.

Đề xuất của em
Trước đây khi ý định mở tiệm rửa xe còn manh nha, chỉ mới thuê được mặt bằng, thì rất nhiều người đã đề xuất xin hùn với em. Nhưng em chưa có kinh nghiệm nên cứ tưởng dễ dàng một mình ăn trọn chiếc bánh. Làm một thời gian mới thấy muốn triển khai thêm thì gặp trở ngại về tài chính, về quản lý và cả về nhân sự.

Khi mới mở tiệm em đã đóng học phí và phải trả giá cũng khá nhiều mới được tạm ổn như ngày nay. Riêng chuyện mua sắm thiết bị và vật tư, sửa chữa mặt bằng cũng nhiều cái bất cập và tốn kém không đáng. Về các hóa chất , vật tư và công nghệ đánh bóng, chăm sóc, phủ nano xe… em đã dùng thử nhiều loại khác nhau và đã rút ra được kinh nghiệm sau khi cũng phải trả học phí kha khá.

Em có mặt bằng tổng DT hơn 250 m2 (tính luôn vỉa hè và sân sau) nhưng do “lực bất tòng tâm” nên chưa khai thác hết. Khu em đang KD có mật độ xe rất cao. Hầu như mỗi nhà ít nhất một chiếc vì là khu dân trí cao. Mặt bằng của em ngang 8m dài hơn 26m, chưa kể vỉa hè rộng 6x8m (riêng vỉa hè đã rộng bằng một điểm rửa xe rồi). Ngoài ra đường Chu Văn An là đường lớn nên đậu xe thoải mái. Những lần khách quá đông xe đậu tràn ra đường 5, 6 chiếc, có chiếc đậu ngược chiều luôn mà cũng không thấy CA giao thông hay trật tự phường nhắc nhở gì. Có lẽ em có quan hệ rất tốt với địa phương như CA, UB.

Em muốn hợp tác lấy thêm về bán các phụ tùng thường xuyên thay thế như gạt nước mưa, đèn, còi, bình, lọc gió, lọc nhớt, lọc xăng…vv, các hóa chất chăm sóc bảo dưỡng xe. Nhận đặt hàng các loại phụ tùng xe vì có thể liên kết với anh em OS và có quan hệ với các hãng như Ford, Toy, Trường Hải. Ngoài ra em còn muốn làm thêm đồng sơn và máy lạnh, tất cả nhân lực đều oursourcing, không cần phải thuê mướn thợ trả lương tháng. Nếu liên kết được với bên bảo hiểm thì việc làm không hết. Có thể làm thêm dịch vụ môi giới hoặc nếu đủ điều kiện thì triển khai KD mua bán xe cũ.

Định hướng sắp tới
Sắp tới, em đang có hướng mở thêm một điểm dịch vụ nữa có tổng chi phí cố định rẻ hơn một nửa nhưng lợi nhuận lại cao gấp đôi do có một số ưu thế. Đối với dự án này, chỉ cần thương lượng mua lại toàn bộ thiết bị, nhà xưởng của bác ThaoChu (giá chỉ bằng khoảng 1/3 giá mua mới), tháo dỡ rồi chở tới điểm mới là ăn chắc. Cái này bác nào máu khi bàn bạc cụ thể em sẽ bật mí sau.

Số điện thoại của em: Adams (Thái): 090.815.8255

Hạng C
23/2/11
562
22
28
nhưng mặt bằng của bác thaochu quan trọng là địa điểm còn thiết bị + mái tole kèo nhà thì có quan trọng đâu không lẽ gở hết à
em lót dép nghe tiếp

Hạng B2
8/4/11
108
0
0
53
Bác adam nói rất nghiêm túc, em hy vọng 1 ngày được cafe cùng bác, em có 1 mặt bằng nhỏ cũng muốn làm rửa xe nhưng chưa dám ra

Hạng B2
28/3/11
475
7
43
53
AllMen Are Brothers nói:
Tình hình rửa xe Hotwash của Mr.Bách ở Thành Thái ra sao rồi bác? Em dạo nay ko nghe thông tin gì mấy ( mới khai trương hồi t11 ) chắc vẫn duy trì chứ nhỉ?

mới gặp người bạn nghe nói cũng cầm cự qua ngày thôi

Hạng C
28/1/11
726
31
28
Adams nói:
Mấy hôm nay em thấy một số bác bàn tán rôm rả về chuyện mở DV rửa xe nên em “ngứa nghề” mạn phép đưa ra một số ý tưởng. Nếu bác nào quan tâm thì phone cho em số 090.815.8255 để ta bàn thêm nhé.
Khoảng giữa tháng 5 em sẽ có một khoản vốn và thời gian, nên muốn tìm hiểu hợp tác với bác.

Không biết bác Adams có thể đợi đến lúc đó không? Chứ hồi này em đang bận việc quan trọng quá, đầu óc không dám phân tâm cho nhiều việc.

Hạng B1
6/4/11
67
23
8
Vô định
Giờ gần 30/4 rồi chuẩn bị cho đầu óc nghỉ ngơi tí, qua lễ rùi khởi động cho trơn con lươn các bác ơi

Chi Hội Trưởng P.O.C
AllMen Are Brothers nói:
Tình hình rửa xe Hotwash của Mr.Bách ở Thành Thái ra sao rồi bác? Em dạo nay ko nghe thông tin gì mấy ( mới khai trương hồi t11 ) chắc vẫn duy trì chứ nhỉ?
Hôm e ghé qua để nghiên cứu và rửa mắt :) , ai ngờ chả có con nào :( , cafe thì ko ai ngồi , xe e là chiếc only one để rửa . Chả hiểu sao .

haobui nói:
AllMen Are Brothers nói:
Hôm e ghé qua để nghiên cứu và rửa mắt :) , ai ngờ chả có con nào :( , cafe thì ko ai ngồi , xe e là chiếc only one để rửa . Chả hiểu sao .

Nghe tin buồn vậy ! Đầu tháng 12 em có ngồi nhậu với Mr.Bách .Tự hào tiệm rửa xe chân dài đầu tiên Saigon rộng hơn 1000 m2 .Lương thu nhập nhân viên trung bình 10 triệu / tháng.Phát tờ rơi ầm ĩ, còn đăng tuyển 50 em chân dài do nhu cầu khách hàng tăng cao...Coffee shop đội ngũ phục vụ chuyên nghiệp.....Hix,mà cũng lạ thấy ổng còn vivu mấy em model ,đi du lịch rần rần mà tiền thuê mặt bằng ký 2 năm giờ tiền đâu xoay nhỉ?

Status
Không mở trả lời sau này.