Thảo Luận Chung Đậu xe trên đồi dốc cao

Hạng D
18/2/10
3.276
3.135
113
Em nghe đồn như vầy :
Ở Mỹ, mấy anh em Việt Nam (sắp thành Việt Kiều) biết chạy xe siêu đẳng ở Việt Nam qua Mỹ thi lấy bằng lái, lên xe có giám khảo ngồi kế bên giống ở Việt Nam mình, chạy tuyệt hảo, kết thúc bài thi : rớt !
Lý do: bên Mỹ không cần chạy xe giỏi, họ cần chạy xe an toàn, đúng kỹ thuật !

Kỹ thuật dừng xe trên dốc cao do bác EricVu đưa ra là một trong số những yêu cầu kỹ thuật đó.
Các bác thử tưởng tượng: Một số đường dốc bên Mỹ dốc hơn ở mình rất nhiều (Các bác xem mấy phim Hollywood thì rõ), lỡ đường có nhiều sỏi cát thì sao, lấy đâu ra cục gạch gỗ để bác chèn, lúc lấy được gạch gỗ xe nó tuột dốc rồi thì sao ?

Hướng dẫn kỹ thuật dừng xe trên dốc cao có vẻ hơi thừa nhưng đảm bảo an toàn, không để xảy ra hậu quả đáng tiếc, nếu...

Nếu lần đầu các bác nhìn xe Mỹ đậu trên dốc mà xe nào cũng không thẳng lái, thấy mắc cười, nghĩ Mỹ lái xe cùi, nhưng thực tế thì rất đáng để học hỏi đấy ạ !

Hạng D
16/10/12
3.069
6.354
113
Em thì lại có 1 cách khác nếu đậu xe ở đầu đốc lên thì em kéo thắng tay kết hợp với gài số 1
Còn đối với đầu dốc xuống thì em cũng kéo thắng tay và kết hợp với gài số dze

Em cũng hay dùng cách này khi đi xe MT.
Nhân tiện, cho em hỏi cách gài số ngược với hướng trôi của xe (trong trường hợp phanh tay không đủ xơi) như vậy có hại gì cho hộp số không ạ?

Hạng C
29/9/11
691
366
63
Gài số ngược thỉnh thoảng mới phải dùng nên em nghĩ chắc không ảnh hưởng gì lớn tới hộp số đâu.
Mỹ em chưa sang, nhưng có lần sang Úc em để ý, đường phố nó dốc lắm (thường xây trên đồi không mà), nhưng có xe đậu theo chiều dốc lên sang sát nhau. Nói thật, nhìn thấy thế em cũng ngán luôn. Muốn lấy xe ra phải tới - lui vài lần với khoảng cách và dốc như thế đễ đưa mông vào xe sau lắm. Chắc chắn rằng các tài bên đó dùng bài khởi động ngang dốc cao rất chuẩn.

Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.505
165.982
113
12
tp HCM
trenduonggiobui.wordpress.com
Em nghe đồn như vầy :
...
Nếu lần đầu các bác nhìn xe Mỹ đậu trên dốc mà xe nào cũng không thẳng lái, thấy mắc cười, nghĩ Mỹ lái xe cùi, nhưng thực tế thì rất đáng để học hỏi đấy ạ !
Sự "mắc cười" đó là của người không biết đậu xe trên dốc đó bác!

Hạng D
18/12/10
2.040
2.497
113
Sài gòn - Huế - Hà nội
Nhiều bác tài chủ quan, không tập thành thói quen, thầy cô, trường lớp cũng chẳng dạy, chẳng nhắc nhở, đến khi gặp tình huống đậu xe trên đồi dốc cao, lúng túng và thế là gây chuyện không vui...chưa trải nghiệm thì cũng trang bị chút hiểu biết đến khi gặp thực tế yên tâm mà xử lý.

Hạng D
18/12/10
2.040
2.497
113
Sài gòn - Huế - Hà nội
Em nghe đồn như vầy :
Ở Mỹ, mấy anh em Việt Nam (sắp thành Việt Kiều) biết chạy xe siêu đẳng ở Việt Nam qua Mỹ thi lấy bằng lái, lên xe có giám khảo ngồi kế bên giống ở Việt Nam mình, chạy tuyệt hảo, kết thúc bài thi : rớt !
Lý do: bên Mỹ không cần chạy xe giỏi, họ cần chạy xe an toàn, đúng kỹ thuật !
!
Vấn đề là trong chúng ta phải tự mình thay đổi cái tư duy là chạy xe giỏi phải đồng nghĩa với chạy xe an toàn, đúng kỹ thuật. Đây cũng chính là tư duy của tất cả AE OS. AE chúng ta không khuyến khích kiểu tư duy chạy xe không an toàn, không đúng kỹ thuật mà tự mình vỗ ngực là ta đây lái xe giỏi....những người này là thiếu hiểu biết và chạy xe ẩu thì đúng hơn.