Hạng D
17/4/06
2.749
786
113
51
Re:Anh em OS nên phân biệt rõ về lỗi đi sai lane đường

Để thuận tiện cho việc xác định lỗi sai làn hay không tuân thủ hiệu lệnh biển báo em xin nêu 2 trường hợp cụ thể:

1. Khi có biển hiệu phân làn xe tải, xe khách, xe con và xe 2B ( như biển 412,413a bên dưới) ví dụ ta điều khiển phương tiện xe con đi vào làn xe khách rõ ràng làn đường này không phải dành cho xe con, thì lúc này ta áp dụng theo khoản phạt " Đi không đúng phần đường, làn đường quy định" chứ không áp dụng không theo hiệu lệnh biển hiệu, phạt 600-800k

2. Biển 411: phân làn theo hướng xe phải đi biển có tác dụng bắt người lái xe phải giữ đúng hướng đã được chỉ trên mỗi làn, ví dụ ta điều khiển xe con đi vào làn chỉ cho rẽ trái, ta định rẽ trái nhưng không rẽ mà đi thẳng vậy là ta không giữ đúng hướng ( đi sai hướng) theo hiệu lệnh của biển 411 là phải rẽ trái, trường hợp này áp dụng phạt 100-200k vì làn xe đó không cấm xe con nên ta không đi sai phần đường dành cho xe của người khác.

Đây là ý nghĩa biển

Số hiệu biển báo: 411
Tên biển báo: Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường
Chi tiết:
Để chỉ dẫn cho người lái xe biết số lượng làn đường trên mặt đường và hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường. Biển có tác dụng bắt buộc người lái xe phải giữ đúng hướng đã được chỉ dẫn trên mỗi làn.

Số hiệu biển báo: 412
Tên biển báo: Làn đường dành cho ôtô khách
Chi tiết:
Để chỉ dẫn cho người lái xe biết có làn đường dành riêng cho ôtô khách (kể cả ôtô buýt, tắc-xi). Biển được đặt ở đầu đường theo hướng đi của ôtô khách. Các loại xe khác không được đi vào làn đường có đặt biển này (trừ các xe có quyền ưu tiên theo điều 20 Luật Giao thông đường bộ).

Số hiệu biển báo: 413a
Tên biển báo: Đường có làn đường dành cho ôtô khách
Chi tiết:
Để chỉ dẫn cho người lái xe biết đường có làn đường dành riêng cho ôtô khách theo chiều ngược lại. Biển được đặt ở ngã ba, ngã tư đầu đường một chiều mà hướng ngược chiều có ôtô khách được phép chạy.

Read more: http://autopro.com.vn/20120507020136934ca4937/tvgt-chi-tiet-he-thong-bien-chi-dan.chn#ixzz20qo2vtzy
tphuocthai nói:
chenchen_t2c nói:
Rắc rồi là : Không tuần theo vạch kẽ đường thì cũng đúng và đi không đúng làn đường qui định hiểu cũng đúng .... luật VN nó mập mờ như thế
Chính vì vậy điểm a điều 1 có ghi rất rõ "Trừ trường hợp ở điểm a điều 3" mà bác. Vậy trong trường hợp này thì áp dụng điểm a điều 3 chứ không phải ở điểm kia.

Last edited by a moderator:
Hạng F
4/1/08
8.307
115.664
113
Lọc nước Watts
www.thietbiloc.com

Luật có 2 điều, có 2 mức giá phạt, không phải vì nhầm lẫn vô tình mà có lý go cả. Em thì hiểu thế này cho đơn giản:

- Nếu phạm vào biển cấm, biển hiệu lệnh: Lỗi nặng - phạt nặng hơn. Lỗi sai làn dễ tháy nhất là lỗi chạy đường cấm, đường 1 chiều...

- Nếu phạm vào nhóm biển chỉ dẫn, biển báo: lỗi nhẹ hơn - phạt nhẹ hơn. Lỗi nhóm này thường ít khả năng gây nguy hiểm chết người.
Những lỗi trong nhóm này thường là: lưu thông đường dành cho xe chủng loại khác (nhưng không cấm xe mình: xe máy chạy lan xe hơi và ngược lại, lỗi như tiêu đề thớt...

Hạng B2
13/3/09
251
110
43

tphuocthai nói:
chienthang nói:
Chào các bác, em có coi nhiều thớt các bác bị xxx hù lỗi đi sai lane đường phạt 1,2 chai...ở những ngã tư có mũi tên trên đường phân lane quẹo trái, đi thẳng quẹo phải...em xin được nói rõ khi các bác vi phạm lỗi này thì sẽ bị xử phạt lỗi Không tuân theo vạch kẻ đường ( mũi tên) lỗi này là 300-500k. Đi sai lane đường được hiểukhi đường có biển phân lane cho các loại xe khác nhau như : xe 2b, xe tải, xe khách, xe con và chúng ta vi phạm khi điều khiển xe không đúng chủng loại vào lane đường đó.

Vậy chúng ta cần nắm rõ điều này để biết đường mà chiến đấu với xxx

Bác chủ nhầm, xin xem lại phần màu đỏ

Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm a, điểm c, điểm g, điểm h, điểm i, điểm k khoản 2; <span style=""color: #ff0000;"">điểm a, điểm đ, điểm e khoản 3</span>; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ, điểm i khoản 4; điểm a khoản 5; điểm a khoản 6 Điều này;
2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:
a) Chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước
3. <span style=""color: #ff0000;"">Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:</span>
<span style=""color: #ff0000;"">[style="color: #000000;"]a) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình;</span> đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định, [/style]
Tôi cũng đồng ý với Bác tphuocthai là lỗi như Bác chienthang đưa ra là bị phạt theo điều 8 khoảng 3 mục a.

Hạng D
17/4/06
2.749
786
113
51

Em ko đồng ý là lỗi sai làn
Lỗi đi sai làn và không tuân thủ theo hướng quy định khác nhau hoàn toàn bác ạ, bác đi vào làn nào sau biển 411 thì đâu có sai vì luật đâu có cấm bác đi mà sai, chỉ là sau đó bác không tuân thủ quy tắc của làn đó thôi. Này nhé, tôi định rẽ trái tôi đi vào làn rẽ trái tôi ko sai đúng ko, tới giao lộ tôi nghĩ ra có việc phải làm tôi đổi ý đi thẳng, vậy là tôi ko tuân thủ theo quy tắc hướng bắt buộc phải đi thôi.

Sai làn: ngay khi bác đi qua phạm vi áp dụng của biển báo là đã vi phạm luật, ví dụ đi vào đường dành cho xe 2B, xe tải thì ngay khi bác đi qua biển báo là sai rồi.

Còn nếu để xxx lập biên bản thì đương nhiên xxx sẽ ghi chung chung là đi sai phần đường quy định và bắt bác ký, nhưng nếu bác yêu cầu họ ghi, hoặc ghi ý kiến vào BB là đi thẳng tại phần đường dành cho xe rẽ trái thì cơ thắng của bác cao là ko tuân thủ theo hướng đi của làn đó được quy định tại biển 411. Em xin hết và bác muốn chấp nhận bị phạt theo khoản 3 hay khoản 1 là tùy

sonpc2 nói:
tphuocthai nói:
chienthang nói:
Chào các bác, em có coi nhiều thớt các bác bị xxx hù lỗi đi sai lane đường phạt 1,2 chai...ở những ngã tư có mũi tên trên đường phân lane quẹo trái, đi thẳng quẹo phải...em xin được nói rõ khi các bác vi phạm lỗi này thì sẽ bị xử phạt lỗi Không tuân theo vạch kẻ đường ( mũi tên) lỗi này là 300-500k. Đi sai lane đường được hiểukhi đường có biển phân lane cho các loại xe khác nhau như : xe 2b, xe tải, xe khách, xe con và chúng ta vi phạm khi điều khiển xe không đúng chủng loại vào lane đường đó.

Vậy chúng ta cần nắm rõ điều này để biết đường mà chiến đấu với xxx

Bác chủ nhầm, xin xem lại phần màu đỏ

Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm a, điểm c, điểm g, điểm h, điểm i, điểm k khoản 2; <span style=""color: #ff0000;"">điểm a, điểm đ, điểm e khoản 3</span>; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ, điểm i khoản 4; điểm a khoản 5; điểm a khoản 6 Điều này;
2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:
a) Chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước
3. <span style=""color: #ff0000;"">Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:</span>
<span style=""color: #ff0000;"">[style="color: #000000;"]a) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình;</span> đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định, [/style]
Tôi cũng đồng ý với Bác tphuocthai là lỗi như Bác chienthang đưa ra là bị phạt theo điều 8 khoảng 3 mục a.

Hạng B2
14/10/11
460
9
18

Em đã hiểu, cám ơn bác chienthang giải thích rõ ràng

Thân Tâm An Lạc
4/12/11
1.907
23.514
113

đọc thớt này bổ ích!tks các bác.

ah4
Tập Lái
23/8/12
12
0
1
chienthang nói:
Em sửa lại tên thớt và nội dung cho dễ hiểu

Chào các bác, em có coi nhiều thớt các bác bị xxx hù lỗi đi sai lane đường phạt 1,2 chai, giam bằng khi đi thẳng ở lane đường có mũi tên quẹo trái, hoặc quẹo phải ở lane đi thẳng...ở những ngã tư có mũi tên trên đường và biển 411 phân lane quẹo trái, đi thẳng quẹo phải...em xin được nói rõ khi các bác vi phạm lỗi này thì sẽ bị xử phạt lỗi Không theo hiệu lệnh biển báo, vạch kẻ đường ( mũi tên) lỗi này là 300-500k. Đi sai lane đường là khi đường có biển phân lane cho các loại xe khác nhau như : xe 2b, xe tải, xe khách, xe con và chúng ta vi phạm khi điều khiển xe không đúng chủng loại vào lane đường đó.

Vậy chúng ta cần nắm rõ điều này để biết đường mà chiến đấu với xxx không để xxx hù dọa phạt cao.
trong nội thành thành phố HCM và Hà Nội mức phạt là 1.2tr đó bác

Hạng D
16/5/07
1.936
1.033
113

à lỗi này xuống cứ 2xị mà chiến, cao hơn thì tùy bộ vó tài xế và độ sang con xe

Hạng D
19/6/12
1.446
7.031