Tư Vấn Chia Sẻ Đi xe tiết kiệm xăng

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill
RE: Đi xe tiết kiệm xăng

Nếu bác không muốn xe gục đầu chúi nhủi vì không đồng tốc này, phải đạp thắng thôi. Cứ việc ghìm xe lại, cho tới khi nào chậm hẳn, mà mình biết được là không bị sốc. Nếu leo lên xe lạ, chỉ cần mất vài km, là xong. Còn đã mất vài km, vẫn không xong, xe vẫn cắm đầu : đừng thèm ôm xe đó nữa :D Biểu chủ xe tháo ra cân sắt vụn :D[:'(]:D

nqp
Hạng B2
13/6/05
368
2
0

Trích đoạn: mazspeed

Trích đoạn: UK79
Em thấy mọi người nói một cách tiết kiệm xăng: khi chuẩn bị đến đỏ thì về mo cho xe tự trôi, lúc đấy đạp phanh cũng thấy êm hơn. Ko biết có bác nào đã kiểm chứng chưa vậy, em ít đi nên chưa test được.

Không nên, không nên. Các bác mới đi không nên tạo những thói quen lái xe nguy hiểm vậy. Vấn đề là ở chỗ tiết kiệm được tý xăng nhưng lại gia tăng mức nguy hiểm lên nhiều lần vì khi đó các bác mất chủ động ga, và nếu có tình huống đột ngột phải vọt xe ngay bác sẽ mất thời gian vào số rồi mới vọt được.
Để tiết kiệm nhiên liệu tốt nhất là lái xe từ tốn, đừng có tăng tốc đột ngột rồi lại phanh dúi dụi. Chuyển số phù hợp với tốc độ xe chạy. Khi đến giao lộ, hãy chủ động giảm sẵn tốc độ, có thể đạp côn cho xe trôi nhưng đừng về mo và chân phải thì đặt sẵn lên bàn đạp phanh, khi cần chỉ cần ra côn vào ga là xe lại tăng tốc ngay được.
Chúc bác lái xe an toàn!:)

Tai sao lại không nên dzậy bạn mazspeed , trong nội thị đường đông thì nên làm như dzậy không phải là để tiết kiệm xăng mà chính là để xe chạy nhẹ và êm hơn , chân tay tài xế được thả lỏng , nghĩ ngơi một chút .
Chứ ngã tư hoặc đường đông kẹt xe mà bác cứ chăm chăm miết , giử côn thì khi dzìa tới nhà chân trái của bác chắc bị vọp bẽ wá mà hại cả má côn nửa chứ .
Còn muốn dzọt xe ngay thì căn cứ tốc độ xe lúc í mà vào số phù hợp , đi quen xe rồi thì sẽ biết nên ra số nào để tăng tốc mà xe không bị cà giật cần thiết thì thắng xe bớt lại chút rồi vào số mạnh hơn ,Thêm một động tác vào số thì có mất bao thời gian đâu bạn .
Chỉ không nên thả trôi ( về 0) khi xe đang chạy tốc độ cao hay xuống dốc thôi ( cái này sách nói ) :):)

Tập Lái
27/6/06
29
0
0
www.otosaigon.com

xe vay la hoi hao roi, truoc ong chu mua con vios ma ong ay moi biet lai chi khoang 9l thoi, bac can than cua mag xe vao hang kiem tra dị

Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu

Trích đoạn: songlam

Bác nhớ kiểm tra cây xăng bác hay đổ dùm em...:D
Chính xác :D, Vios chỉ 5.5 -6 lít đường trường và 7 -7,5 lít nội thành thôi ...bác kiểm tra lại từ kỹ thuật lái xe, cây xăng ...:D

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

Đổ xăng thì theo kinh nghiệm của em thì đổ ở mấy cây xăng Petrolimex tương đối chính xác hơn mấy cây xăng tư nhân và trước khi chọn cây xăng nào để gắn bó thì phải thử xem nó đong có đủ không bằng cách lấy một cái can ra mua đúng 1 lít, về nhà đong lại vô chai nước suối là biết ngay he he :D

Hạng B2
9/11/04
106
1
16
49

Nên kiểm tra lại cây xăng xem sao.Trước đây em hay đổ xăng tại cây xăng trong Định công,tính ra chạy toàn 10-11 lít/100km xe terios.Từ ngày đổi ra cây xăng 3t2 tại đường giải phóng thấy xe mình chỉ con ăn xăng a95 ở mức 7,5-8 lít thôi

Hạng C
29/11/05
810
21
18
Hà Nội

Trích đoạn: nqp
Tai sao lại không nên dzậy bạn mazspeed , trong nội thị đường đông thì nên làm như dzậy không phải là để tiết kiệm xăng mà chính là để xe chạy nhẹ và êm hơn , chân tay tài xế được thả lỏng , nghĩ ngơi một chút...
...Thêm một động tác vào số thì có mất bao thời gian đâu bạn .

:DThì em đã giải thích rùi mờ, chân tay tài xế được thả lỏng, nghỉ ngơi một chút, nhưng mất chủ động ga. Động tác vào số thì đương nhiên không mất nhiều thời gian, nhưng chẳng may phải lúc khẩn cấp thì đỡ động tác nào hay động tác đó bác ạ, dễ cà cuống lắm.
Nếu bác đã lái quen thế rồi thì em cũng chả nài, chúc zui:)

Tập Lái
9/6/05
39
0
0

Các bác có thể tham khảo thêm kinh nghiệm tại http://www.gami.com.vn/vn/news_details.asp?newsID=NEW_062304113905