Hạng B2
12/11/13
339
283
63
Hiểu như bạn nên bảo sao giờ nhiều người vẫn cố cãi ủy quyền là đúng khi mua bán xe.
Đã là mua bán, thực tế có tiền trao cháo múc, thì phải lập hợp đồng mua bán, và đóng thuế cho nhà nước trên cái giao dịch ấy, mức đóng theo giá trị hợp đồng. Còn dùng giấy ủy quyền sử dụng trong tình huống này là lách luật, là trốn thuế; bản chất giấy ủy quyền là cho nhau mượn xe, người nhận ủy quyền có được bán thì vẫn chỉ là bán hộ chủ xe (người có tên trên cà vẹt) nếu xét tính pháp lý.
Liên quan tới cái xe đâu chỉ tuân theo mỗi quy định về ủy quyền đâu mà nói tôi đã làm đúng luật? SAI hoàn toàn. Nó chỉ đúng khi ĐÚNG LÀ CHO NHAU MƯỢN XE không phát sinh giao dịch bằng tiền (ví dụ người trong nhà đi xe của nhau cũng là 1 tình huống như vậy). Người nhà đi xe của nhau, có gì thì người nhà gánh, nhưng với bên mua bên bán xa lạ, thì mọi rủi ro nếu có đều từ đây mà ra. Vì sao chấp nhận xe ô tô phải đăng kiểm theo quy định của GTVT? Nhưng rồi lại chống chế ko sang tên theo quy định của ngành CA? Chiếc xe là 1 thứ tài sản đặt biệt, đâu chỉ tuân theo mỗi luật dân sự liên quan tài sản là xong đâu. "người dân có toàn quyền sở hữu tài sản mà tài sản đó không thuộc danh mục mà pháp luật hạn chế", chỉ đúng nếu bạn mua cái xe về trưng bày ở nhà (mà chắc chắn chẳng ai tin), còn chạy ra đường thì phải chịu chi phối thêm hàng loạt luật khác. Chỉ khi thực hiện hết những quy định, những luật liên quan, thì mới là người tuân thủ luật đúng và đủ.
Chốt lại, liên quan cái xe, CA quy định mua bán, thậm chí cho tặng, đều phải sang tên xe (nếu thay đổi chủ sở hữu), thì phải tuân thủ, tuân thủ rồi thì hãy nói mình làm đúng luật. Còn ngược lại chỉ là chống chế mà thôi.
nói bác nghe. bác nghiên cứu thêm về ủy quyền đi. ủy quyền ko phải hiểu như cách hiểu của bác là " cho nhau mượn xe" đâu. khi ra phòng công chứng ký giấy ủy quyền, nghĩa là đã thực hiện việc giao kết ủy quyền theo bộ luật dân sự rồi. ở đây pháp luật KHÔNG CẤM việc ủy quyền này (nếu có bác chỉ rõ quy định pháp luật nào cấm việc ủy quyền đối với xe ô tô), vì thực tế nếu pháp luật có quy định cấm thì phòng công chứng đã từ chối lập hợp đồng ủy quyền này rồi.
giải thích mấy cái này dài dòng, bác tự nghiên cứu đi. nên nhớ rằng nếu ko đúng quy định pháp luật là phòng công chứng đã từ chối công chứng hđ ủy quyền rồi.

Hạng B1
29/3/23
62
112
33
45
nói bác nghe. bác nghiên cứu thêm về ủy quyền đi. ủy quyền ko phải hiểu như cách hiểu của bác là " cho nhau mượn xe" đâu. khi ra phòng công chứng ký giấy ủy quyền, nghĩa là đã thực hiện việc giao kết ủy quyền theo bộ luật dân sự rồi. ở đây pháp luật KHÔNG CẤM việc ủy quyền này (nếu có bác chỉ rõ quy định pháp luật nào cấm việc ủy quyền đối với xe ô tô), vì thực tế nếu pháp luật có quy định cấm thì phòng công chứng đã từ chối lập hợp đồng ủy quyền này rồi.
giải thích mấy cái này dài dòng, bác tự nghiên cứu đi. nên nhớ rằng nếu ko đúng quy định pháp luật là phòng công chứng đã từ chối công chứng hđ ủy quyền rồi.
Vậy nhà nước sinh ra 2 cái "ủy quyền" và "hợp đồng mua bán" để làm gì hả bạn? Trong khi ủy quyền ko phải đóng thuế, mua bán thì phải đóng thuế. Thực tế trả nhau tiền mà dùng ủy quyền thì có phải là lách luật như mình nói ko? Luật có quy định về ủy quyền, song dùng ủy quyền đối với mua bán xe là áp dụng sai, chứ bản chất cái giấy ủy quyền ko sai. Tôi cho anh mượn cái xe đi, cho a mượn cái nhà ở, đều có thể lập giấy ủy quyền, nhưng mua bán/cho tặng, miễn đổi chủ sở hữu và sử dụng là phải hợp đồng công chứng và sang tên.
Bạn đang cố tình hiểu sai như rất nhiều người khác. Ví dụ như việc bạn mở 1 cửa hàng kinh doanh ăn uống, bạn phải tuân theo những luật nào? Đương nhiên ko chỉ những quy định về tài chính/thuế rồi, mà còn phải tuân theo nhiều luật khác về sản phẩm được bán, vệ sinh an toàn thực phẩm thuộc ngành Y tế quản lý, vấn đề PCCC của CA quản lý. Bạn không thể nói tôi thực hiện xong 1 luật là xong, SAI. Cụ thể với cái xe, nếu có mua bán, thì ngoài tuân thủ luật dân sự về tài sản, phải tuân thủ cả quy định của CA về việc sang tên xe. Những quy định nào liên quan tới cái xe bạn đều phải thực hiện hết. Giờ bạn có thể dùng giấy ủy quyền, ok ko sao, sẽ không có chuyện CSGT tự dưng dừng xe bạn lại để phạt vì không có chứng cứ bạn mua bán, coi như bạn đang đi xe mượn (như người nhà đi xe của nhau vậy), nhưng tới lúc gặp chuyện thì bạn sẽ biết rủi ro của giấy ủy quyền sử dụng mang lại. Dễ nhận thấy nhất ngay thời điểm này, là những người đã sang tên xe họ ngồi rung đùi thảnh thơi vì họ đã thực hiện đầy đủ quy định của pháp luật, còn bao người với giấy ủy quyền đang lo sốt vó lên, rồi chửi nhà nước hành này kia, rồi kêu luật mới này nọ (trong khi có quy định sang tên xe từ xưa nay rồi), vậy do nhà nước sai hay dân làm sai? Chắc bạn tự có câu trả lời.
Việc phòng công chứng làm giấy ủy quyền sử dụng cho bạn là họ cũng chẳng sai. Có sai là người bán và người mua sai, thông đồng biến giao dịch mua bán thành giao dịch cho nhau mượn xe, thì giấy ủy quyền trong tình huống đó vẫn là hợp pháp. Sau lỡ có hậu quả thì người bán, người mua tự gánh với nhau, như mình đã nói ở trên.

• Like
Reactions: thichmexe
Hạng B1
29/3/23
62
112
33
45
@warmarm Giấy ủy quyền sử dụng sẽ ghi hạn (có thể 5 năm, 10 năm, ...), khi hết hạn thì về lý bạn phải trả lại xe cho người ủy quyền (người trực tiếp bán cho bạn). Ko có mâu thuẫn ko sao, bạn đi xe không vi phạm luật cũng ko sao, nhưng nếu có tranh chấp về tài sản là chiếc xe đó xảy ra, bạn dùng cái gì để chứng minh đó là xe của bạn? Giấy mua bán viết tay chăng? Vô hiệu. Vậy là có giống, hay đúng bản chất nó là xe đi mượn không?

• Like
Hạng B2
12/11/13
339
283
63
@warmarm Giấy ủy quyền sử dụng sẽ ghi hạn (có thể 5 năm, 10 năm, ...), khi hết hạn thì về lý bạn phải trả lại xe cho người ủy quyền (người trực tiếp bán cho bạn). Ko có mâu thuẫn ko sao, bạn đi xe không vi phạm luật cũng ko sao, nhưng nếu có tranh chấp về tài sản là chiếc xe đó xảy ra, bạn dùng cái gì để chứng minh đó là xe của bạn? Giấy mua bán viết tay chăng? Vô hiệu. Vậy là có giống, hay đúng bản chất nó là xe đi mượn không?
bạn nói đúng nhiều ý, mình ko phản bác vì tất nhiên làm hợp đồng ủy quyền sẽ có 1 số rủi ro nhất định của nó.
tuy nhiên kết luận hợp đồng ủy quyền đối với xe là trái quy định thì không đúng. gọi nó là hình thức lách luật thì đúng. mình mua xe cũng sẽ ko sử dụng hđ ủy quyền, nhưng nhận định cá nhân sắp tới hđ ủy quyền được sử dụng thường xuyên hơn do đỡ phức tạp hơn hẳn việc hđ mua bán vì ko phải tháo biển, rồi ng mua tự thuê xe cẩu xe về, bla bla...
mà ủy quyền này ko nhất thiết phải có hạn hết ủy quyền 5 10 năm như bác nha. nên hợp đồng ủy quyền chỉ hết hiệu lực khi mà nó nằm trong quy định hết hiệu lực của BLDS hoặc theo sự thỏa thuận của 2 bên. tất nhiên thỏa thuận 2 bên thì ông mua chả dại gì đi thỏa thuận thời hạn hiệu lực cả.
cái nữa bác xem hđ ủy quyền như là cho mượn xe là chưa hiểu rõ các quyền đối với tài sản. cho mượn xe ở đây hiểu là cho mượn để sử dụng. còn tài sản nó có đến 3 quyền ngoài quyền tài sản. khi làm hđ ủy quyền là đã ủy quyền toàn bộ 3 quyền đó. bác nghiên cứu thêm để rõ thêm.

• Like
Hạng D
16/8/07
1.903
613
113
53
bạn nói đúng nhiều ý, mình ko phản bác vì tất nhiên làm hợp đồng ủy quyền sẽ có 1 số rủi ro nhất định của nó.
tuy nhiên kết luận hợp đồng ủy quyền đối với xe là trái quy định thì không đúng. gọi nó là hình thức lách luật thì đúng. mình mua xe cũng sẽ ko sử dụng hđ ủy quyền, nhưng nhận định cá nhân sắp tới hđ ủy quyền được sử dụng thường xuyên hơn do đỡ phức tạp hơn hẳn việc hđ mua bán vì ko phải tháo biển, rồi ng mua tự thuê xe cẩu xe về, bla bla...
mà ủy quyền này ko nhất thiết phải có hạn hết ủy quyền 5 10 năm như bác nha. nên hợp đồng ủy quyền chỉ hết hiệu lực khi mà nó nằm trong quy định hết hiệu lực của BLDS hoặc theo sự thỏa thuận của 2 bên. tất nhiên thỏa thuận 2 bên thì ông mua chả dại gì đi thỏa thuận thời hạn hiệu lực cả.
cái nữa bác xem hđ ủy quyền như là cho mượn xe là chưa hiểu rõ các quyền đối với tài sản. cho mượn xe ở đây hiểu là cho mượn để sử dụng. còn tài sản nó có đến 3 quyền ngoài quyền tài sản. khi làm hđ ủy quyền là đã ủy quyền toàn bộ 3 quyền đó. bác nghiên cứu thêm để rõ thêm.
Cái ni chánh xác nè. Nhưng hay nhất là nên như một bác nào trên đây đã nói " Cưa đứt, đục suốt", bản thân mình vẫn đi theo con đường hơi cực chút ( nhưng an lành ngủ ngon) là không dùng giấy UQ, mà sang tên luôn cho nhẹ đầu .

• Like
Reactions: warmarm