Hạng D
4/10/05
4.881
42
48
54
Gò Té
RE: Đỗ xe lưng đèo - Thật nguy hiểm!

Nếu giữ côn mớm ga cho xe đứng yên thì hại côn lắm nhất là dừng lâu trên dốc, chỉ cần dùng thắng tay, khi đi thì đạp côn vô số 1, nhả côn từ từ đến khi xe nó rùng rùng đồng thời mớm tí ga, hạ thắng tay xuống là chạy luôn, xe không lùi một phân.

Hạng B2
2/10/07
121
2
18

Em tuy mới lái nhưng cũng làm vài chuyến Tây bắc zoài, lái xe mà để xe tụt dốc là tay lái quá non (cần luyện tập bài khởi hành ngang dốc). Chuyện đỗ xe ngang dốc cho hành khách LÁI là chuyện thường, có điều chú ý tránh đỗ chỗ cua hạn chế tầm nhìn, khi đỗ xe nhớ gài số và kiếm hòn đá chèn bánh vào, cứ tin tưởng cái phanh tay có ngày xuống vực kéo xe lên.

Hạng D
4/10/05
4.881
42
48
54
Gò Té

Các bác chạy xe khách có tài phụ lo chêm bánh xe chứ chạy sedan gia đình thì ai lo chêm đây. Các bác nếu không vững bài dừng ngang dốc thì khi kẹt xe dốc cầu Sài Gòn (hay cầu nào đấy) thì rất nguy hiểm.

Hạng D
26/5/08
1.994
34
48

cái vụ nì cũng còn tùy bác à, xe sedan thì có dừng dốc cao nhưng khi chạy tiếp vẫn thao tác như các bác đã nói mà không cần phải chêm vì xe nhẹ, máy khỏe, côn ga cũng nhạy, thắng cũng ăn hơn. Còn xe khách, xe tải chở nặng khác à, em cũng từng chạy xe tải + chở hàng nặng đậu dốc để dỡ hàng, kéo thắng tay nó không đủ "ăn" để giữ xe trên dốc, nếu không "chêm" thì có đạp lút ga xe nó vẫn cứ trôi ...lui. Em cũng thấy nhiều xe khách, tải dừng dốc bắt khách đều phải "chêm" cả, rồi cài thắng tay + vô số.;)

Hạng B2
22/2/08
163
0
16
Hà Nội

Các bác cứ ra dốc TAM ĐA vào h cao điểm vài lần thì em đảm bảo các bác đi đèo nào thì đèo.
dốc nào thì dốc=> qua tuốt
Nhưng cẩn thân thực hành ko khéo => trôi xe => cán chết người => bỏ mia
em té ạ.................
:D:D:D:D:D

Hạng C
2/1/08
678
7
18

Trích đoạn: otohanoi

Trích đoạn: vutranuy

Đúng là kinh nghiệm đáng quý...em phải học hỏi cái khoản....đặt tay lên đùi....mới được:D:D

Chà vụ này bác học làm gì ? , đặt nhầm có khi nổ đom đóm mắt không nhìn thấy đường đâu , là tai hoạ đấy:D

Em học hỏi....là để tránh bị nổ đom đóm mắt bác ạ. :D:D

Last edited by a moderator:
Hạng D

Trích đoạn: AcuraNSX

em xin chia sẽ kinh nghiệm về việc dừng xe trên dốc.
em hổng hiểu mấy ổng làm sao mà gần khu vực tụi em rất nhiều đèn giao thông và Stop Sign ngay giữa......dốc, có những dốc thấp thì không nói, còn những dốc cao thì ôi thôi...:mad: khi chạy MT, mỗi lần dừng xe ở dốc là sợ, nếu đường vắng không có ai thì không sao, còn khi có xe phía sau thì mệt lắm, mấy tài xế phía sau không biết mình chạy MT nên cứ thích dừng gần sát phía sau xe mình, ai mà ít kinh nghiệm, đạp thắng khi dừng thì xe sẽ lùi về 1 khoảng khi mình nhả thắng, còn những người có kình nghiệm thì sẽ làm thế này: họ không đạp thắng mà thay vào đó họ sẽ về số 1, nhả hờ côn và đạp 1 chút ga sao cho xe "tiến thoái lưỡng nan" sau khi qua đèn xanh thì chỉ cần nhả thêm 1 côn và nhấn mạnh ga là nó sẽ chạy lên:D. đó là 1 kinh nghiệm em học được mà chả biết nó là khôn hay dại nữa, em chỉ biết là nó hại cho xe nhưng vẫn có thể áp dụng trong trường hợp xe dừng quá sát xe mình.:D
đó là 1 trong những lí do em không thích MT cho lắm;) (mà AT vẫn cho vụ "thối lui" đối với những xe dung tích thấp khi gặp dốc cao)
Làm theo cách này hại máy xe lắm bác ơi, vài bữa đi luôn bộ bố côn và mỏi chân nếu dừng lâu.[&:]

Hạng D
22/6/08
1.028
803
113

....." Em có chồng chưa em?
_ Dạ..a em còn là con gái."!!!???

Hạng B2
15/9/06
421
28
28

Trích đoạn: vutranuy

Em học hỏi....là để tránh bị nổ đom đóm mắt bác ạ. :D:D

Bác cứ điểm vào huyệt mồng đốc là 70% có thể tránh được(Vi Tiểu Bảo truyện)

Hạng F
9/3/06
6.465
3.807
113
Sì Gòn

Đúng là hài quá, cho mượn xe còn phải giải quyết vô số chuyện rắc rối dùm