Hạng D
8/4/12
2.394
7.574
113
Tháng rồi em cũng mới đi xong. Lịch trình thế này, bác có thể tham khảo:
Ngày 1: Sáng đạp xuống cồn Thái Sơn & Cồn Phụng (Tiền Giang-Bến Tre), bác chạy xe qua giữa cầu Rạch Miễu, có đường rẽ vào tới khu mua vé. Mua vé xong thì có xe điện đưa bác đi vào cồn chơi. Bên trong cồn có quán ăn bác có thể ăn ở đó hoặc ko thích thì ra ngoài ăn.
Vài hình ảnh nhà em chơi ở cồn

Du lịch Cần Thơ, ăn gì? ở đâu?

Chơi mệt em chở cả nhà ra ăn hủ tiếu Mỹ Tho cho nhạc phụ và nhạc mẫu biết. Ồng bà ăn xong ai cũng khen. Quán hủ tiếu này thì quá nổi tiếng ở Mỹ Tho.
Hủ Tiếu 43: https://goo.gl/maps/fQEhq7uC1DDpAnEd9
Ăn xong thì em đặt phòng ở Cần Thơ, cả nhà lên xe ngủ, em đạp về Cần Thơ.
Tối cả nhà em chọn ăn lẩu mắm cho nhạc phụ và nhạc mẫu trải nghiệm.
Lẩu mắm cần Thơ: https://goo.gl/maps/gfUeDgw1s2RxeYSw7 cũng khá ngon. Bên cạnh quán là massge Điêu Thuyền, bác có thể thử nếu có điều kiện :p
No bụng cả nhà ra bến Ninh Kiều dạo bộ xuống cầu đi bộ là tới khuya, về ngủ

Ngày 2: Sáng dậy sớm đi chợ nổi, mà mưa quá nên chỉ có em dẫn nhạc phụ và nhạc mẫu đi cho biết thôi, vợ và mấy nhóc ở ks ngủ

Trưa ăn uống xong cả nhà em đi vườn trái cây, mà chả có mấy trái cả

Giữa chiều ngày 2 mưa như đổ, tham quan vườn trái cây xong mua ít trái cây cho ông bà làm quà xong lên xe em đạp 1 lèo về xì ghềnh.

Hạng D
29/3/17
1.411
11.597
113
Em cũng hay đi Cần thơ, tháng rồi có tí việc nên em đi tới 4 lần.
Đường đi CT khá OK bác, khúc cao tốc Sài Gòn - Trung Lương hơi đông xe, xe tải + xe khách nhiều chạy chậm nhưng cũng ổn. Khúc CT Trung Lương - Mỹ Thuận thì vắng xe hơn vì xe tải, xe khách đi QL1 hết chắc phí cao, vắng xe mà 80km/h chạy hơi buồn ngủ - khúc CT này không có chỗ dừng chân, hết cao tốc ghé Trạm dừng chân Minh Phát 2 (trên QL1 về Cần thơ) nghỉ ngơi chút rồi chạy tiếp. Từ Mỹ Thuận về Cần Thơ chạy QL1, xe đông nhưng chạy ổn, ít khi thấy CS nhưng bác chạy đúng tốc độ là khỏe, an toàn. Đặc sản của đường Miền Tây là cầu làm cao hơn đường rất nhiều (để ghe chạy dưới) nhưng đường dẫn lại thấp, chạy xe không để ý hay bị hất tung mông.
KS thì khu Ninh Kiều nhiều lắm, em hay ở Mường Thanh, Vạn Phát Riverside phòng rộng sạch sẽ, bãi đậu xe rộng mênh mông, ăn sáng ở Vạn Phát rất OK - Mường Thanh có view cầu Cần Thơ, cầu đi bộ khu Ninh Kiều...
Gần khu KS Mường Thanh có nhiều nhà hàng, quán nướng view sông Hậu khá ổn.
Ở mường thanh hay cái resort gì vô xíu nữa so với mường thanh ok…sát sông mát mẻ, view cầu cần thơ….

• Like
Reactions: quannguyentsnct
Hạng D
24/2/20
4.540
7.503
113
37
Tháng rồi em cũng mới đi xong. Lịch trình thế này, bác có thể tham khảo:
Ngày 1: Sáng đạp xuống cồn Thái Sơn & Cồn Phụng (Tiền Giang-Bến Tre), bác chạy xe qua giữa cầu Rạch Miễu, có đường rẽ vào tới khu mua vé. Mua vé xong thì có xe điện đưa bác đi vào cồn chơi. Bên trong cồn có quán ăn bác có thể ăn ở đó hoặc ko thích thì ra ngoài ăn.
Vài hình ảnh nhà em chơi ở cồn

View attachment 2999125

View attachment 2999127
View attachment 2999130

Chơi mệt em chở cả nhà ra ăn hủ tiếu Mỹ Tho cho nhạc phụ và nhạc mẫu biết. Ồng bà ăn xong ai cũng khen. Quán hủ tiếu này thì quá nổi tiếng ở Mỹ Tho.
Hủ Tiếu 43: https://goo.gl/maps/fQEhq7uC1DDpAnEd9
Ăn xong thì em đặt phòng ở Cần Thơ, cả nhà lên xe ngủ, em đạp về Cần Thơ.
Tối cả nhà em chọn ăn lẩu mắm cho nhạc phụ và nhạc mẫu trải nghiệm.
Lẩu mắm cần Thơ: https://goo.gl/maps/gfUeDgw1s2RxeYSw7 cũng khá ngon. Bên cạnh quán là massge Điêu Thuyền, bác có thể thử nếu có điều kiện :p
No bụng cả nhà ra bến Ninh Kiều dạo bộ xuống cầu đi bộ là tới khuya, về ngủ

Ngày 2: Sáng dậy sớm đi chợ nổi, mà mưa quá nên chỉ có em dẫn nhạc phụ và nhạc mẫu đi cho biết thôi, vợ và mấy nhóc ở ks ngủ

View attachment 2999135
View attachment 2999136
View attachment 2999137
View attachment 2999138
View attachment 2999139

Trưa ăn uống xong cả nhà em đi vườn trái cây, mà chả có mấy trái cả
View attachment 2999141
View attachment 2999142
View attachment 2999143

Giữa chiều ngày 2 mưa như đổ, tham quan vườn trái cây xong mua ít trái cây cho ông bà làm quà xong lên xe em đạp 1 lèo về xì ghềnh.
Vâng rất cảm ơn bác, em tính đi sớm để chủ động nên chắc cũng đi lịch trình như bác , đi chủ yếu cho vợ con biết miền tây còn món massage chắc ko dám vì có bà cả theo :)

Hạng B2
20/1/11
387
675
93
6 Đời ăn cũng được!
Nhưng em thích ăn bên Biển Đông đường 30/4.
Chắc hồi xưa thiếu thốn nên ăn gì thấy cũng ngon.
Hồi ấy lần đầu tiên xuống làm việc gần 1 năm ở Cần Thơ (2015). Có mấy món làm choáng ngộp:
1. Ốc móng chân to đùng, cháy tỏi rất ngon (sau này em phát hiện ra Cần Giờ cũng có nhưng chế biến dỡ);
2. Ốc hương nướng to bằng cùm tay (sau này về Q4 ăn lại giá gấp 3 :D)
3. Tôm càng xanh nhúng nước mắn nướng size khủng (về sau khi rành địa bàn, em vô mấy quán bình dân bờ sông cùng size có 500k/kg);
4. Baba rang muối cũng được (ko bằng hồi xưa ăn lần đầu tiên ở Hải Dương, chắc lúc đó còn đói hơn);
5. Đuông dừa bơi nước mắm ớt (lần đầu ăn, quất cả 5 con, ngọt lịm);
6. Chuột dừa chiên (khác biệt hoàn toàn chuột đồng, vì nó bé tý, nhưng ngon);
7. Tôm hùm nướng phô mai size khủng (về sau đi làm Cam Ranh đúng đợt dịch, ăn thí mụ nội, giá còn 1/3);

Tự nhiên nhắc Cần Thơ làm thèm!

Cần Thơ còn nổi tiếng Vịt nấu chao vô hẻm đường Lý Tự Trọng.