Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
31/7/10
40
0
0
Em thấy ông phó chủ tịch Quận ký cái giấy cưỡng chế vô lý quá. Theo em hiểu thì đây là dự án kinh doanh của tư nhân thì phải tự thoả thuận bồi thường, sao nhà nước lại đòi cưỡng chế nhỉ?
vef.vn/2011-04-19-dung-cuong-che-khu-nha-doi-1-ty-dong-m2

Mà em nghe nói là ngay cả dự án tư nhân nếu đã giải phóng mặt bằng được 95% thì có quyền cưỡng chế phải không ạ? Có bác nào rành luật vào giải thích cái.

Hạng C
5/12/07
780
1.952
93
vnexpress.com.vn
http://vef.vn/2011-04-19-...u-nha-doi-1-ty-dong-m2
Nếu đây là công trình Nhà nước phục vụ lợi ích cộng đồng thì có lẽ căn nhà trên bị cưỡng chế từ lâu. Còn đây là công trình của cty tư nhân có tính chất kinh doanh nên phải tự thỏa thuận. Tuy nhiên ông PCT Quận ký quyết định cưỡng chế cũng có lý do là nhằm mục đích tạo điều kiện cho cty kia chỉnh trang bộ mặt đô thị (!?). Còn ông chủ nhà biết kêu cứu ghê! Chẳng cần phải tòa án, gởi đơn đến VPCP sẽ được xem xét nhanh nhất!!! Tại TPHCM cũng xảy ra tình trạng tương tự như thế đối với khu Eden mà báo chí cũng tốn khá nhiều giấy mực.

Vài năm trước đây, sau khi CP ban hành Nghị định 181/2004, có nhiều chủ đầu tư KD nhà phàn nàn với bác Đ.H.Võ (nguyên Thứ trưởng Bộ TNMT) ràng đã giải tỏa hết 98% rồi, nhưng 2% số hộ còn lại cương quyết không chịu nhận tiền đền bù, nên dự án rất khó triển khai. Bác Võ bảo rằng như vậy anh có bao nhiêu thì cứ làm bấy nhiêu!

Ai cũng có cái quyền và cái lý của mình, nhưng nếu ông chủ nhà kia tự nhận biết cái giá trị thực tế đáng có của mình, hơn là đi bắt chet người khác thì xã hội sẽ mau chóng nhận được các giá trị vô hình và hữu hình có ích hơn rất nhiều.

Hạng B2
16/9/10
117
1
18
37
Sài Gòn
Em thì nghĩ phải có ràng buộc thế này, ví dụ dự án giải phóng được khoảng 85-90%, còn lại các hộ trong dự án không hợp tác thương lượng thì DN được quyền mua lại theo giá trung bình đã đền bù trong khu vực ( thẩm định độc lập ). Có như vậy DN mới mạnh dạn đtư, đô thj mới khang trang được. Thử ngẫm xem, dự án bình thường cũng hàng trăm tỷ đồng, cứ chậm 1 tháng là DN phải trả lãi cho bank là bao nhiêu ? Nhà 5 mấy m2 mà 60 tỷ..phi lý thiệt.

odo
Hạng B2
6/4/11
293
2
18
Phi lý gì các bác, cty ông cần mua chứ nhà tôi có rao bán đâu?
Bây giờ không nói đắt-rẻ, giả sử chủ nhà không bán thì sao?

Hạng D
23/10/04
2.240
1.949
113
Xét trên khía cạnh quyền giao dịch, người dân bị giải tỏa luôn ở thế yếu hơn so với doanh nghiệp đầu tư mạnh về vốn, mối quan hệ và lobbi... nên ít nhiều khi có nghị định quy định cũng giúp dân đỡ phần nào.
Tất nhiên xét theo khía cạnh vì cộng đồng chung thì phải xem doanh nghiệp giải tỏa đã làm gì cho cộng động chưa đã rồi mới đến ngừoi dân. Mà ở mình đầy chuyện bất công nên cũng khó bảo dân hy sinh nhường quyền lợi. Thường những nhà cứng đầu đó thì không phải loại dân thông thường đâu...

Hạng B2
6/3/11
272
2.058
93
Mấy ông nói vậy thì mấy cái chung cư sắp sập,100 hộ sông trong đó thì hết 99 hộ muốn được tái định cư,còn lại 1 chú mua nhà ở đó nhưng không ở ,bỏ không nhưng vẫn không bán nằng nặc đòi giá cao thì vậy không phải vì một người mà cả cộng đồng phải khổ không,...chỉ tổ khổ mấy bác nhà nghèo,.. cái này ở Sài Gòn có nhiều nhe à nha

Hạng B2
28/3/11
475
7
43
53
chuyện này nhiều vấn đề phải bàn không tiện nêu ra đây, hôm nào ọp em hầu các bác nhé

Status
Không mở trả lời sau này.