Hạng B2
15/5/19
120
559
94
Luật được quy định rõ ràng nhường cho người đi bộ trên vạch nhưng từ xe máy cho tới ô tô đều dửng dưng, thấy người đi bộ muốn qua đường ở vạch thì cứ tăng ga lên qua nhanh đỡ phải nhường.

Dừng xe cho người đi bộ qua đường: Tuân thủ luật còn bị xe khác khó chịu

Nhiều khi dừng cho người đi bộ qua đường mà tâm cũng thấp thỏm, giảm ga nhường cho người đi bộ qua đường mà cứ sợ xe sau nó ủi tới dù là khi đi xe máy hay ô tô. Nhiều khi cứ bị dí còi liên tục sát đuôi xe.

Thích cách bác này dừng lại nhường cho người đi bộ qua đường trên vạch. Bác này giảm ga dừng từ xa để người đi bộ có khoảng trống nhìn thấy các xe phía sau đang lao tới để làm chủ tình hình. Tại một xe nhường không có nghĩa là xe sau cũng nhường.

Em cũng từng nhường cho người đi bộ mà cũng nhường sát, bạn đi qua đầu xe mình thì bị xe máy vọt bên trái lên suýt va vào, làm mình cũng hú hồn theo. Từ đó 1 là sát rồi thì e vọt qua luôn, còn không thì em sẽ nhường từ xa.

Luật thì rành rành, mà mỗi khi dừng lại chừng vài giây là các anh phía sau còi inh ỏi, đá pha, vượt lên còn liếc. Nhiều ông cầm vô lăng là gần như không có khái niệm luôn chứ đừng nói là ý thức chấp hành, kế tới là xe máy. Nhiều cái ngộ nghĩnh lắm, lù lù vậy, đơn giản vậy nhưng đa số lại sẽ thấy trầm trồ đáng khen ngợi.

Tưởng là việc bắt buộc luật phải nhường, nhưng rất rất nhiều người sẽ không nghĩ như vậy, bóp còi và phóng đi như chuẩn bị đi đầu thai ấy.

Hạng B1
20/10/17
92
68
28
Sao em dị ứng với mấy bác đi xe kiểu này ghê.

dành lane, điền chỗ trống, đậu xe ngược chiều, vào lane xe máy, ko nhường đường người đi bộ, ko nhường xe khẩn cấp, đèn đỏ còn 2 giây là bóp còi, đường kẹt xe mà cứ còi đá đèn, đường trống thì không chạy cứ chạy chầm chậm

Dừng xe cho người đi bộ qua đường: Tuân thủ luật còn bị xe khác khó chịu

• Like
Reactions: Bé ròm and Osin
Hạng F
29/10/16
12.074
24.872
113
Pháp
Vụ nầy em có viết , cách đây chừng 20 năm trước gia đình em có về VN mà phải nhờ anh thanh niên xung phong dẩn qua đường ...

Hạng B2
6/9/06
367
279
63
Alone In The Dark
Chuyện đó đầy ở VN. mình chủ động nhường và nhận lại đc cái gật đầu cảm ơn cũng vui lòng.
Còn mấy ông cố bóp còi vội về đi ẻ hay sao ý.
Thử 1 lần ra nước ngoài lái xe đi rồi tự khắc biết bác ơi... thấy người đi bộ toàn bộ xe trên đường chủ động dừng lại tất. Người từng thấy cảnh ở Lào và Thái như em xin chia sẻ

Hạng F
29/10/16
12.074
24.872
113
Pháp
Vậy các bác muốn chừng nào đụng thằng tây chết ở VN , khi nó băng qua đường hay sao ?
Phạt và phạt nặng , ngay cả kiện, cáo (nếu có bằng chứng) em cũng theo cho đến cùng .
Rồi sau đó là các vĩ lái 2B cầm 4B thì còn tệ hại hơn nửa ... có đúng hay sai, mời phản biện.
Nhớ đừng chưởi tục, chỉ trích cá nhân, đừng nhét chữ vào mồm là được :):):)

Chỉnh sửa cuối:
npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.512
2.289
113
49
TP.HCM
Em lái xe cũng vậy thôi bác, thấy cần nhường là cứ nhường. Phía sau họ hiểu thì tốt, không hiểu thì là chuyện của họ thôi.

Nhường cho người đi bộ băng qua đường cần có tâm và kiên nhẫn để họ từ từ qua một cách an toàn, chứ họ lao vội qua gặp xe lane khác không nhường hoặc chạy nhanh là dễ va chạm.

Hạng F
28/8/19
6.862
11.782
113
Palm Beach, Florida, US
Vụ nầy em có viết , cách đây chừng 20 năm trước gia đình em có về VN mà phải nhờ anh thanh niên xung phong dẩn qua đường ...
20 năm sau khá hơn chưa em? Tự mình qua đường được chưa?
Vẫn chưa được thì em đừng về nhé, tốn tiền thuế của dân trả lương cho người ta dẫn em qua đường :(

• Haha
Reactions: Osin
Hạng D
24/2/20
4.907
8.360
113
37
Đây là điều tất yếu khi kinh tế đi lên nhưng văn hóa nó lùn xuống, nhất là mấy anh nhà giàu mới nổi hoặc mới mua con xe phông bạt.

• Like
Reactions: nguyenbaonguyen
Hạng B2
23/9/23
145
78
28
29
Chỗ này có chủ trương xây hầm hay cầu vượt đi bộ nhưng sao lại chưa triển khai nhỉ ?