Hạng D
22/2/10
1.807
125
63
Hòn Ngọc Viễn Đông
Em đang lăn tăn vụ dừng xe dưới dòng đường (nơi được phép dừng, đỗ), nhưng khoảng cách là 25cm thì cho cả 2 bánh trước sau, hay trung bình thân xe, hay chỉ cho bánh gần nhất?
Em lang thang sợt anh gồ thì có thông tin này cho các cụ tham khảo và bóng bàn thêm nhé:

http://www.vatgia.com/hoidap/3892/138154/dau-xe-the-nao-la-dung.html
<h1>Hỏi: Đậu xe thế nào là đúng?</h1> Khi đậu xe (nơi không có biển cấm), tôi thường có xu hướng cho leo 2 bánh bên phải lên lề, miễn sao không chiếm hết phần lề dường dành cho người đi bộ. Nhưng có người bạn bảo rằng đậu như thế dễ bị cảnh sát phạt (Nguyễn Văn Bình).

Tôi đậu kiểu đó vì nghĩ giảm bớt phần thân xe dưới lòng đường khi đậu lại sẽ đỡ nguy hiểm cho xe mình và cho mọi người hơn. Nay người bạn nói thế lại băn khoăn không biết thế nào? Vậy nhờ các bạn, nhất là bạn nào trong ngành CSGT cho tôi ý kiến.
Xin chào và cám ơn mọi người rất nhiều!

Trả lời:
Trường hợp không được dừng, đỗ xe và việc dừng, đỗ xe trên đường phố?
Trả lời: ông Trần Sơn - Cục CSGT đường bộ, đường sắt.

1- Người điều khiển phương tiện không được dừng xe đỗ tại các vị trí sau đây:
a) Bên trái đường một chiều;
b) Trên các đoạn đường cong và gần đầu dốc tầm nhìn bị che khuất;
c) Trên cầu, gầm cầu vượt;
d) Song song với một xe khác đang dừng đỗ;
e) Trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường;
f) Nơi đường giao nhau và trong phạm vi 5m tính từ mép đường giao nhau;
g) Nơi dừng của xe buýt;
h) Trước cổng và trong phạm vi 5m hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức;
i) Tại nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe;
j) Trong phạm vi an toàn của đường sắt;
k) Che khuất biển báo hiệu đường bộ.

2- Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường phố phải tuân theo quy định chung về dừng, đỗ xe và các quy định sau đây:
a) Phải cho xe dừng, đỗ sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi của mình; bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25m và không gây cản trở, nguy hiểm cho giao thông. Trường hợp đường phố hẹp, phải dừng xe ở vị trí cách xa ôtô đang đỗ bên kia đường tối thiểu 20m.
b) Không được dừng xe, đỗ xe trên đường xe điện, trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước. Không được để phương tiện giao thông ở lòng đường, hè phố trái quy định

Hạng C
26/3/12
588
97
28
44
bác hãy đậu xe song song đường, cách lề xa nhất 24cm, gần nhất 1cm, và đừng phạm 2 điều trên là đúng.

Hạng B2
1/6/12
318
16
0
39
Hông lẽ bác hay đậu xe 1 bánh sát lề, 1 bánh xa lề à? Đậu xe vậy nếu là bác bác nhìn thấy bác có thích k?

Hạng D
17/2/08
1.000
3
38
62
TP. HCM
Đậu xe thì song song lề chứ bác, nếu bác lỡ đậu không song song nhưng bánh xa lề nhất không quá 25cm là OK. Chú ý: thước đo của CSGT nhé.

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
câu này dễ bị bắt bài "bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25m". nếu tôi không đậu song song với lề đường mà đậu vuông góc, "bánh xe gần nhất" cách 25cm thì có phạt không :D

Hạng D
12/4/12
1.108
161
63
Cứ làm theo nôi dung trả lời của Đ/C CSGT là chuẩn rồi . tuy nhiên trong thực tế khó đậu chính xác tuyệt đối ,xe không thực sư song song với lề đường nên chỉ 1 bánh (trước hoặc sau ) đúng khoảng cach quy định , nếu sai lệch it thì chắc không ai bắt lỗi , còn nếu lệch nhiều thì xe sẽ không đúng với chiều đi của mình , lúc đó xxx có quyền bắt lỗi .

Hạng F
30/3/09
6.132
20.148
113
bác hiễu như vậy, thì cứ thế mà làm đi bác.
em vote bác 2 tay, 2 chân giải "Chí phèo thời ô tô"

qha_vn nói:
câu này dễ bị bắt bài "bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25m". nếu tôi không đậu song song với lề đường mà đậu vuông góc, "bánh xe gần nhất" cách 25cm thì có phạt không :D