Hạng B2
10/7/11
157
2
18
32
chienthang nói:
1.Xe này ghi đăng ký lần đầu 2007 thì là lần đầu đk vào năm 2007
2. Sổ đăng kiểm ghi năm 2009 tên người khác vì năm 2009 bên đăng kiểm đổi sổ mới từ xanh biển sang xanh lá, tất cả các xe đều phải đổi, tên chủ trên đăng kiểm là tên chủ cũ + tên cavẹt khác tên đăng kiểm ----> chủ cũ sau khi đổi sổ thì bán cho chủ mới tên trên cavẹt, bác có thể kiểm tra ngày của đăng ký sẽ muộn hơn ngày trên đăng kiểm
3. Xác định xe có phải taxi không: tìm các dấu vết trên taplo, bên dưới và các cửa xe xem có dẫu vết khoan lỗ để bắt đồng hồ và mắt thần không, xem sổ đăng kiểm xem lần đăng kiểm cũ nhất trên sổ là ngày nào và bao nhiêu tháng ( 12 hay 18 tháng) là biết.
Giờ bác phải yêu cầu người chủ trên cavẹt đi đổi tên trên sổ ĐK ngay đi
bác giải thích cho em chỗ này ''tại sao mình phải yêu cầu người chủ trên cavet đi đổi tên trên sổ đk?" mà em cũng ko biết người đứng tên trên cavet là ai vì xe em ủy quyền tới 3 lần và em là người thứ 4 nhưng hiện tại em đang giữ hồ sơ gốc và toàn bộ giấy tờ của xe. trên giấy ủy quyền thì để em có thể tự do mua bán cho tặng hay ủy quyền cho người khác mà không phải thông qua chủ củ. và em nghe ng bán cho em nói nếu em muốn sang tên đổi biển số về tỉnh thì cứ việc đem hồ sơ lại công an tỉnh nộp(hiện em có 2 bộ hồ sơ 1 bộ được dán kính và 1 bộ giấy tơ của xe) mà ko phải lên thành phố rút hồ sơ và xe em hiện công an TPHCM ko giữ bắt cứ giấy tờ nào của xe em.
còn về taxi thải thì xe em làm đồng mấy chú thợ cạo lớp sơn ra thì bên trong có lớp sơn màu xanh thứ xe taxi mai linh ạ nên em mới nghi ngờ. nhưng em xem trong hồ sơ thì toàn là người tư nhân đứng tên ủy quyền ko ạ. lúc đầu em mua xe em biển số 56N nên em không nghỉ nó là xe taxi. mong các bác giải đáp hết thắc mắc dùm em.

Hạng D
15/9/04
1.722
209
63
matiz9733 nói:
hongchi nói:
Sổ và cavet khác tên đi tỉnh khác không đăng kiểm được nhe bác.
xe em mua về bạc liêu vẫn đăng kiểm bình thường mà. mấy chú ở đây cho đăng kiểm một năm rưỡi lận
Bác lên khiếu nại đi làm việc quan liêu quá. Nói đùa chứ theo qui định phải về trạm gốc sang tên hoặc chỉ cho ĐK tạm 15 ngày thôi bác ạ có thể khác tên nhưng cùng biển số nên họ không để ý. Người quen của em nói thế khi giải quyết cho xe em hồi tết.

Last edited by a moderator:
Hạng D
17/4/06
2.749
786
113
51
- Việc đổi tên trên sổ là cần thiết bác hongchi đã giải thích rồi, hên là ở Bạc Liêu họ ko nhìn ra cái tên trên ĐK khác trên cavẹt nên họ cho ĐK, về nguyên tắc khi sang tên trên cavẹt phải đổi tên trên Đk ở trạm Đk gốc của xe hoặc cho du di chạy tới hạn ĐK mới thì đổi tên. Bác có giấy ủy quyền thì có thể tự đi đổi sổ được tại trạm Đk gốc
- Ở SG ko có taxi Mailinh xài Matiz có thì xe được nhập từ tỉnh khác về SG
- Hồ sơ gốc bác cầm trên tay là hồ sơ gì? xe mà đăng ký lần đầu năm 2007 thì bên CSGT giữ toàn bộ hồ sơ gốc, nếu bác có HS gốc thì xe đã được đổi biển số mới trong thời gian từ 11-2008 đến 10/2010 khi đó chủ xe tự quản hồ sơ.
- E nói bác kiểm tra cái hạn đăng kiểm cũ nhất thì may ra tìm được dấu vết là xe kinh doanh hay không? mà biển 56N hình như là dành cho bên KDVT
- Bác ko thể tự đổi biển số về tỉnh được trừ khi bác thay mặt chủ xe bán cho người khác ở tỉnh thì người đó mới đổi được biển số tỉnh
Tóm lại thế này bác cứ để giấy tờ đó chạy ( trừ Đk thì nên đổi tên cho phù hợp),dù là xe taxi hay không phải nhưng nếu xe chạy ngon ok ko vấn đề gì thì sao bác phải lăn tăn? hãy vui với vợ 2 đi.
matiz9733 nói:
chienthang nói:
1.Xe này ghi đăng ký lần đầu 2007 thì là lần đầu đk vào năm 2007
2. Sổ đăng kiểm ghi năm 2009 tên người khác vì năm 2009 bên đăng kiểm đổi sổ mới từ xanh biển sang xanh lá, tất cả các xe đều phải đổi, tên chủ trên đăng kiểm là tên chủ cũ + tên cavẹt khác tên đăng kiểm ----> chủ cũ sau khi đổi sổ thì bán cho chủ mới tên trên cavẹt, bác có thể kiểm tra ngày của đăng ký sẽ muộn hơn ngày trên đăng kiểm
3. Xác định xe có phải taxi không: tìm các dấu vết trên taplo, bên dưới và các cửa xe xem có dẫu vết khoan lỗ để bắt đồng hồ và mắt thần không, xem sổ đăng kiểm xem lần đăng kiểm cũ nhất trên sổ là ngày nào và bao nhiêu tháng ( 12 hay 18 tháng) là biết.
Giờ bác phải yêu cầu người chủ trên cavẹt đi đổi tên trên sổ ĐK ngay đi
bác giải thích cho em chỗ này ''tại sao mình phải yêu cầu người chủ trên cavet đi đổi tên trên sổ đk?" mà em cũng ko biết người đứng tên trên cavet là ai vì xe em ủy quyền tới 3 lần và em là người thứ 4 nhưng hiện tại em đang giữ hồ sơ gốc và toàn bộ giấy tờ của xe. trên giấy ủy quyền thì để em có thể tự do mua bán cho tặng hay ủy quyền cho người khác mà không phải thông qua chủ củ. và em nghe ng bán cho em nói nếu em muốn sang tên đổi biển số về tỉnh thì cứ việc đem hồ sơ lại công an tỉnh nộp(hiện em có 2 bộ hồ sơ 1 bộ được dán kính và 1 bộ giấy tơ của xe) mà ko phải lên thành phố rút hồ sơ và xe em hiện công an TPHCM ko giữ bắt cứ giấy tờ nào của xe em.
còn về taxi thải thì xe em làm đồng mấy chú thợ cạo lớp sơn ra thì bên trong có lớp sơn màu xanh thứ xe taxi mai linh ạ nên em mới nghi ngờ. nhưng em xem trong hồ sơ thì toàn là người tư nhân đứng tên ủy quyền ko ạ. lúc đầu em mua xe em biển số 56N nên em không nghỉ nó là xe taxi. mong các bác giải đáp hết thắc mắc dùm em.

Tập Lái
27/4/10
33
2
8
hongchi nói:
matiz9733 nói:
hongchi nói:
Sổ và cavet khác tên đi tỉnh khác không đăng kiểm được nhe bác.
xe em mua về bạc liêu vẫn đăng kiểm bình thường mà. mấy chú ở đây cho đăng kiểm một năm rưỡi lận
Bác lên khiếu nại đi làm việc quan liêu quá. Nói đùa chứ theo qui định phải về trạm gốc sang tên hoặc chỉ cho ĐK tạm 15 ngày thôi bác ạ có thể khác tên nhưng cùng biển số nên họ không để ý. Người quen của em nói thế khi giải quyết cho xe em hồi tết.

Khi bác đổi sổ ĐK thì mới phải về nơi cấp sổ để đổi thôi, còn đi ĐK xe thì bất kể trạm ĐK nào trên toàn quốc đều được. Em đã chạy 2 đời xe biển 16 trong SG gần 12 năm vì em làm trong đó nhưng phải đăng ký cà-vẹt chính chủ theo hộ khẩu của em ngoài HP còn sổ ĐK vẫn là tên chủ đầu tiên nhưng em chả gặp khó khăn gì khi ĐK trong SG ( có 1 lần em ĐK tại Đà nẵng luôn )

Em có thằng bạn có con HINO tải biển 65 hắn vẫn chạy ngoài HP mà chẳng phải mang đi đâu ĐK, cũng không thèm sang tên nữa

Last edited by a moderator:
Hạng D
17/12/10
1.083
9
38
Saigon
Sổ ĐK để tên chủ cũ vẩn chạy bình thường và ĐK toàn quốc,nơi nào cũng được. Bác chủ muốn cùng tên của Bác thì phải trở về nơi ĐK lần đầu xin rút HS gốc rồi về trạm ĐK địa phương của Bác đăng ký lại thì có sổ mơí có tên Bác

Hạng D
15/9/04
1.722
209
63
audible nói:
Sổ ĐK để tên chủ cũ vẩn chạy bình thường và ĐK toàn quốc,nơi nào cũng được. Bác chủ muốn cùng tên của Bác thì phải trở về nơi ĐK lần đầu xin rút HS gốc rồi về trạm ĐK địa phương của Bác đăng ký lại thì có sổ mơí có tên Bác
Chắc không bác? người trả lời cho em là 1 phó giám đốc trung tâm đăng kiểm. Phải sang tên trên sổ ĐK cho đúng với tên cavet nếu không sang tỉnh khác họ không cho ĐK đâu.