Hạng C
3/6/10
822
3.474
93
37
Paris thủ đô Lào !
Em đang ở Tây Phi - Bờ Biển Ngà
Có một đoàn khách Việt Nam vừa về, lúc qua có mua một cái nhẫn Ngà giá tương đương 700 ngàn vnd, đeo vào tay, ra sân bay nó bắt lại, phải nhờ bên bộ ngoại giao alo qua, nhưng nó bảo qui định rồi ko tác động được. Thế là phải tốn mấy trăm đô đóng phạt lót tay tại sb Abidjan :) . Các bác muốn mua bán mấy cái hàng cấm theo thông lệ quốc Tế mà ko rành kênh làm thì đừng nên thử nhé! Tù bỏ mịe luôn đó, ko đùa được đâu!
Qua bác Nam Cảng có nhắc em, e có nt báo mà vẫn chủ quan :)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
7/2/17
668
67.335
93
View attachment 1094674 Có một đoàn khách Việt Nam vừa về, lúc qua có mua một cái nhẫn Ngà giá tương đương 700 ngàn vnd, đeo vào tay, ra sân bay nó bắt lại, phải nhờ bên bộ ngoại giao alo qua, nhưng nó bảo qui định rồi ko tác động được. Thế là phải tốn mấy trăm đô đóng phạt lót tay tại sb Abidjan :) . Các bác muốn mua bán mấy cái hàng cấm theo thông lệ quốc Tế mà ko rành kênh làm thì đừng nên thử nhé! Tù bỏ mịe luôn đó, ko đùa được đâu!
Thậm chí có những nơi 1 cọng san hô, 1 vỏ ốc cũng dính phạt nặng, nhất là những nơi du lịch. Tụi nó khó mà cấm người bán nhưng du khách thì dễ vặt. Không ai mua thì cũng bớt khai thác, bớt tàn phá môi trường.

Hạng D
21/4/10
3.116
37.168
113
HCM city
View attachment 1094674 Có một đoàn khách Việt Nam vừa về, lúc qua có mua một cái nhẫn Ngà giá tương đương 700 ngàn vnd, đeo vào tay, ra sân bay nó bắt lại, phải nhờ bên bộ ngoại giao alo qua, nhưng nó bảo qui định rồi ko tác động được. Thế là phải tốn mấy trăm đô đóng phạt lót tay tại sb Abidjan :) . Các bác muốn mua bán mấy cái hàng cấm theo thông lệ quốc Tế mà ko rành kênh làm thì đừng nên thử nhé! Tù bỏ mịe luôn đó, ko đùa được đâu!
Ít ra bên đó cũng có cái để mình nể.

TKM confirmed
Hạng D
24/2/08
2.139
18.310
113
Một dĩa cơm đậu ở New York khoảng $1.20 tiền nguyên liệu, nhưng quy ra theo sức mua thì có giá vài trăm USD ở châu Phi. Vậy anh nào mang tiền USD qua châu Phi thì trịch mỏi trym rồi về nhé. Anh Nam tân cảng confirm giùm em.

http://money.cnn.com/2017/10/16/news/most-expensive-places-buy-food/index.html
These are the world's most expensive places to buy food
1. South Sudan: $321.70, relative to New York purchasing power (155% of South Sudan's average daily income)
2. Nigeria: $200.32, in New York terms (121% of Nigeria's average daily income)
3. Deir Ezzor, Syria: $190.11, in New York terms (115% of Syria's average daily income)
4. Malawi: $94.43, in New York terms (45% of Malawi's average daily income)
5. Democratic Republic of Congo: $82.10, in New York terms (40% of the Congo's average daily income)

Hạng C
18/12/14
714
8.926
93
41
View attachment 1090651 View attachment 1090575Trước ks em đó, lúc nào cũng có đội an ninh có súng gác, mặt căng lắm! View attachment 1090574 Em vừa cuốc bộ ra ngoài một mình, hồi hộp lắm các bác ạ! ánh mắt tụi nó nhìn, thái độ ghê ghê.
Gần ks em 100m có quán cơm, tính vào xin chụp đồ ăn nó cho các bác xem mà em thấy nó bảo là phải thanh toán tiền mới cho chụp, vì đồ nó mua bằng tiền, ko có free.
A thử đi bộ 100m ngoài cổng cảng Abijan nơi rất đông thanh niên cao lều nghều đang chờ gọi vào bốc vác, cảm giác yomost hơn rất nhiều!;)