Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
24/10/10
3.410
14.779
113
tranvietanhtuan nói:
Sau khi tính toán tới lui, em quyết định mở...bida + cafe cóc các bác ạ.
Đất to quá, đầu tư vào nhiều tiền mà lãi ròng của vlxd không cao như em nghĩ
Chừa 1 khoảnh ra chứa vật tư cho chính mình dùng thôi.
chúc mừng bác đã ngộ ra chân lý hihi

Hạng B2
28/9/11
315
131
53
Bác chủ là dân Kiến, đi sâu quả lày xem, vì hôm nay em vừa làm việc với một bác thiết kế công viên cảnh quan: rainbird.com (hãng lày có Công ty TNHH ĐÈN XANH chơi độc quyền ở Vịt)
Món ăn chơi này mới đó bác chủ.

Chủ thớt đã hỏi Bác Phong Lưu tính lạm phát xứ Vịt chưa mà thấy là "ngon"?
tranvietanhtuan nói:
dạ 200tr là làm văn phòng thôi. Còn vốn quay vòng em chưa biết nên bỏ ra bao nhiêu, tuỳ mãi lực vậy, cần tới đâu mình binh ra tới đó. Trong ý định thì cái vựa vl vừa là bán lẻ, vừa là kho vật tư cho chính mình dùng để thi công trong khu vực nữa.
Nếu được như bác phonglưu nói cỡ 7% tháng thì quá ngon rồi.

Tập Lái
6/8/14
34
6.384
83
Em xin giới thiệu là nick mới, khi em trình bày kế hoạch của em cho ông anh, ông anh bảo vào đây xin ý kiến, ông anh cho mượn laptop tạo nick vào luôn. Đọc khá nhiều từ gần trưa đến giờ, run quá không dám mở chủ đề mới, xin phép anh Tuấn KTS cho em ké nhé.
-----o0o-----​

Hiện nay em đang làm nhân viên thiết kế cho một công ty xây dựng, nay công ty hết việc cho em làm nên chỉ trả lương cơ bản và khuyến khích đi tìm việc mới. Từ đầu năm đến giờ vẫn chưa tìm được công ty phù hợp, nay có một cơ hội nhỏ tính nhảy ra tự lập.

Trước đây nhờ mua bán căn hộ từ dự án đầu tư của công ty với giá ưu đãi nên em cũng mua thêm được nhà cấp IV nhỏ ở phường 15 Tân Bình (ngoài căn hộ đầu tiên được công ty bán giá siêu ưu đãi), diện tích là 8mx30m, hai mặt tiền trước và sau, hiện đang cho thuê vừa ở vừa bán thuốc Tây giá 20 triệu đồng/tháng. Cũng nhờ khoản 20 triệu đồng tháng này mà gia đình em giảm được nhiều khó khăn khi em "thất nghiệp".

Nhưng sắp tới căn nhà này dự kiến bí giải tỏa một phần mặt tiền phía trước mất 8m, nên chiều dài chỉ còn 22m, tuyến đường phía trước có lộ giới 24m, trong đó hè phố rộng 4m. Nhân tiện nhận được khoản tiền đền bù cũng tương đối lớn, à so với giá thị trường thì nhà nước đền với giá có 1/4 giá thị trường, em tính mở cửa hàng Vật Liệu Xây Dựng, chuyên đi vào mảng Vật liệu hoàn thiện & trang trí nội thất. Hiện nay thì nhắm chừng em chỉ có khoảng 1 tỷ tiền mặt.

Em mong muốn kinh doanh như thế nào với chỉ tiêu lấy công làm lời, em chỉ mong có lãi (trừ thuế, điện, nước) khoảng trong giai đoạn đầu khoảng 50 triệu đồng/tháng, sau khi trả tiền mặt bằng 20 triệu (cho vợ em) và lương các loại khoảng 3 nhân viên khoảng 20 triệu, em tự trả lương cho em 10 triệu thôi.

VLXD nói cho cùng thì nếu định mở trong 1-3 năm tới thì cứ chọn chỗ nào đông dân, bán lẻ đủ thứ linh tinh thì sống được. Do đó cần chọn:
+ vị trí
+ vốn đầu tư ban đầu
+ một chút kiến thức về VLXD ( cái này 3 tháng là tự khắc có à)

Sau đó nếu có định dấn thêm sâu vào mảng VLXD thì sẽ tính tiếp, xét trên yếu tố nội tại mà quyết định
Em đọc từ trưa đến giờ thấy bác rất nhiều kinh nghiệm, bác có giúp em được vài lời không ạ

đúng như bác bravia đã nói ở trên buôn bán VLXD quan trọng nhất là mối hàng , nếu ko có mối mang bác mở ra rồi bắt đầu đi kiếm thì bác ko trụ nổi với thị trường đang ế ẩm dài như bây giờ đâu, mặt tiền NTT thi đông đúc nhưng kinh doạnh VLXD ở đây cạnh tranh với vài chục cái cửa hàng cũng đuối, em không nhầm thì cửa hàng VLXD chuyên về sắt , thép... ko dưới 10 cái ở đường này
Em thì tính bán lẻ trước, rồi từ từ mới dám mối mang

Trước đây em cũng từng mở 1 cửa hàng bán đồ điện, nước cho công trình. nhưng chán nên sang lại lỗ r nẹ hết 200tr. Bán thì lời ít mà công nợ thì nhiều:p
Bác có thể chia xẻ kinh nghiệm được không? Em xin được gặp mặt mời bác ly bia
Làm sơn với bột trét, em thấy vẫn còn oxi để thở vì dù công trình cao cấp, trung cấp, bình dân, xây nhà hay sửa nhà đều phải dùng đến nó. Ngoài ra dễ bán, dễ thi công mà không cần am hiểu nghề lắm, nhất là bác chủ đã có sẵn mối để cung cấp.

Còn mấy ngành khác thì cần thêm am hiểu nghề nghiệp, kênh phân phối.

Em thấy mấy công ty sân sau cho các công ty xd, bds đến thời điểm này giải tán gần hết rồi. Nếu Bác cần tư vấn thêm ở khu THT - LTK hay cần phân phối 1 số mặt hàng, thì cứ PM cho em.
Bác có thể PM cho em số liên lạc

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
6/8/14
34
6.384
83
Em đọc sơ qua thấy bác tính mở VLXD kinh doanh vật liệu hoàn thiện, như vậy hao hao nhà e rồi. Làm cái này cần vốn mạnh vì toàn mua nợ, em đang ngán cái nghề này lắm luôn vì cực quá :( nhưng nếu bác chịu cực dc thì sẽ sống tốt vs nó.
Bác có thể cho em gặp mặt được không à?

Nói thật bác cũng không mong muốn ra ngoài làm gì, đi làm thuê nhẹ đầu hơn nhiều, nhưng giờ kiếm việc làm khó quá

Tập Lái
9/6/11
6
23
3
Tp hcm
Thú thiệt là em thấy làm xây dựng lúc này hơi rảnh, em tính kiếm chuyện buôn bán cho có việc làm, sẵn có cái mặt bằng khá lớn (1.000m2) nên nảy ra ý định làm cái vựa vật tư bán lẻ.
Chủ yếu bán xi măng, cát , đá + sắt xd nhỏ (<20)
Có bác nào đã từng làm món này không ạ? cho em tí kinh nghiệm với.
bác muốn bán những thứ đó,bác phải có địa điểm thật ngon ( khu vực nhiều hẻm,hóc càng sâu càng tốt ),kế đến phải có người vận chuyển : lái xe tải nhỏ 750 kg,lái ba gác,vừa lái vừa bốc hàng lên xuống , những người này phải thạo nghề ( phải biết xếp gạch,bốc xi măng...) và tin tưởng vì những người này rất quan trọng,tốt nhất là phải có người nhà trong số này.nếu có vốn nên mua 1 xe ben 2,5 tấn nữa để chủ động.Bán những hàng này được cái rủi ro ít vì chỉ là phần thô ở giai đoạn đầu công trình nên đỡ lo hơn.nói vậy thôi chứ em bán cái này 10 năm rồi ,năm nào cũng bị mất một chút nhưng chấp nhận được.

Hạng B2
16/9/11
373
8.664
93
Em xin giới thiệu là nick mới, khi em trình bày kế hoạch của em cho ông anh, ông anh bảo vào đây xin ý kiến, ông anh cho mượn laptop tạo nick vào luôn. Đọc khá nhiều từ gần trưa đến giờ, run quá không dám mở chủ đề mới, xin phép anh Tuấn KTS cho em ké nhé.
-----o0o-----​

Hiện nay em đang làm nhân viên thiết kế cho một công ty xây dựng, nay công ty hết việc cho em làm nên chỉ trả lương cơ bản và khuyến khích đi tìm việc mới. Từ đầu năm đến giờ vẫn chưa tìm được công ty phù hợp, nay có một cơ hội nhỏ tính nhảy ra tự lập.

Trước đây nhờ mua bán căn hộ từ dự án đầu tư của công ty với giá ưu đãi nên em cũng mua thêm được nhà cấp IV nhỏ ở phường 15 Tân Bình (ngoài căn hộ đầu tiên được công ty bán giá siêu ưu đãi), diện tích là 8mx30m, hai mặt tiền trước và sau, hiện đang cho thuê vừa ở vừa bán thuốc Tây giá 20 triệu đồng/tháng. Cũng nhờ khoản 20 triệu đồng tháng này mà gia đình em giảm được nhiều khó khăn khi em "thất nghiệp".

Nhưng sắp tới căn nhà này dự kiến bí giải tỏa một phần mặt tiền phía trước mất 8m, nên chiều dài chỉ còn 22m, tuyến đường phía trước có lộ giới 24m, trong đó hè phố rộng 4m. Nhân tiện nhận được khoản tiền đền bù cũng tương đối lớn, à so với giá thị trường thì nhà nước đền với giá có 1/4 giá thị trường, em tính mở cửa hàng Vật Liệu Xây Dựng, chuyên đi vào mảng Vật liệu hoàn thiện & trang trí nội thất. Hiện nay thì nhắm chừng em chỉ có khoảng 1 tỷ tiền mặt.

Em mong muốn kinh doanh như thế nào với chỉ tiêu lấy công làm lời, em chỉ mong có lãi (trừ thuế, điện, nước) khoảng trong giai đoạn đầu khoảng 50 triệu đồng/tháng, sau khi trả tiền mặt bằng 20 triệu (cho vợ em) và lương các loại khoảng 3 nhân viên khoảng 20 triệu, em tự trả lương cho em 10 triệu thôi.

Em đọc từ trưa đến giờ thấy bác rất nhiều kinh nghiệm, bác có giúp em được vài lời không ạ

Em thì tính bán lẻ trước, rồi từ từ mới dám mối mang

Bác có thể PM cho em số liên lạc

Địa điểm đã chốt, con người xem như xong, cơ hội bán lẻ xem như có.
Nhưng một điều quan trọng nhất là nguồn cung cấp hàng cho anh bán, không có cái này thì kế hoạch của anh vứt đi, không thấy anh nhắc đến.
Hay anh qua CNL xin anh Kevinlé mở đại lý độc quyền Led khu vực Tân Bình xem chừng êm dịu hơn:D:D:D

Status
Không mở trả lời sau này.