Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
13/7/10
1.059
14.179
113
Em chào mấy bác . Thằng em họ em làm công nhân ở BD, dành dụm mãi mới mua đựơc miếng đất 200 chai . Còn 50 chai không đủ xây cái chuồng heo để vợ chồng nó ở trong tình hình giá cả vật liệu leo thang như hiện nay . Mấy bác kiến trên đây có kinh nghiệm về vụ thuê hay mua nhà container thì cho em nó lời khuyên với ạ , liệu 50 chai có đủ không ạ ?
Cám ơn cả nhà .

Theo em biết là ko đủ! Nhưng để làm 1 căn nhà container có sẵn thì tùy theo diện tích 60-90 m2 có ngăn theo từng phòng chức năng thì giá cũng dao động từ 100 -300 tr .Bác muốn rẻ thì kiếm bãi container ở gần mấy cảng tỉnh Đồng Nai thì sẽ rẻ hơn ,về tự làm thạch cao giả cách nhiệt và ngăn ra do yếu tố container vỏ kim loại nên khá nóng nhưng tuổi thọ cũng khá cao trên 10 năm với cũng không quá nặng nên ko cần phải móng làm gì cho tầm 1-2 tầng lầu!

Hạng D
24/10/10
3.410
13.631
113
Thuê thì mỗi tháng mấy triệu 1 cái 40" em không rõ nữa, chắc là còn tùy vào nội thất bên trong.

Nhưng nhà container để ở lâu dài em thấy không ổn các bác ạ. Thứ nhất là về chính quyền địa phương, họ có đồng ý cho ở, gắn điện thoát nướckiểu này không khi không có một giấy phép xây dựng hoàn công lận lưng gì hết.

Thứ 2 là rất chật chội và nóng nực. Ban ngày thì nó thành cái lò hơi, vô đó cứ như được saunna miễn phí hihi, tối thì mấy cái vách tole thép tỏa nhiệt, lúc nào cũng phải điều hòa, chịu sao thấu tiền điện. Sinh hoạt trong mấy chục m2 bât tiện lắm.
Chỉ khi nào không thể xây được và ở tạm bợ thì hẵng nghĩ đến nhà container bác ơi.
50 chai thôi mua cây rưỡi vàng gửi anh cất, em bác thuê nhà thêm 1 -2 năm, tích lũy thêm tí nữa rồi xây luôn cho nó lành. Sau này có mấy cái vật liệu nhẹ cũng dễ chịu lắm, từ từ có cách tiết kiệm mà vẫn tiện nghi an cư thôi bác. Khuyên em bác bình tĩnh, từ từ.

Tập Lái
12/4/11
12
0
0
50 Chai quả là khó.
Chỉ có một cách níu kéo trên miếng đất đó là dựng tạm cái nhà khung sắt.
20 Chai cho khung sắt 8*4= 32m2
10-15 chai cho gạch, cát, xi,
450k*32m2 = khoảng 15 chai công thợ.
Vậy là hết sạch 50 chai. Lúc này phải vay mượn thêm khoảng 10-20 chai nữa để hoàn thiện rồi trả dần thôi

N2D confirmed
Hạng C
28/3/11
868
2.086
93
tranvietanhtuan nói:
làm móng đá chẻ, khung chịu lực sắt ống, mái tole. tường xây gạch 10 đóng trần thạch cao còn đẹp hơn.
tầm 100chai là xong cái nhà ở được.
với 50 chai thì có thể ca bài túp lều lý tưởng thôi :(
có 50 chai rồi, mượn bác chủ thớt "anh họ" 50 chai nữa là ok với phương án của bác :D

Hạng C
11/9/08
501
32
28
44
Em nghĩ là đủ. Liệu cơm gắp mắm thôi. Bác xây trước cái nhà bếp nhưng làm cái gác ở trên đó(4x4 hay tuỳ khuôn viên đất) khoảng 12-15 m2 là ở tốt. Sau này muốn xây thêm thì nới ra phần còn lại. Coi như có chỗ ở và phần đất dư làm cái sân hay là trồng rau tăng gia sản xuất. Lúc còn sinh viên em có miếng đất 15x4 và em xây có 4x3=12m2 thì chi phí khoảng 17 tr năm 2000. Sau đó khi nào có tiền thì xây phần còn lại làm phòng ngủ, phòng khách....

Hạng C
29/3/11
794
10
18
thekyrealestate.com.vn
Theo em nghĩ cũng cầm cự được mà.
Em thấy 1 số người lúc có ít tiền thì làm móng, xây thô lên ở, "nhà có nóc" là đủ trước, có thêm tiền thì sơn nước, sắm sửa từ từ....

Hạng D
20/12/09
1.169
7.861
113
Móng xây đá chẻ , tường gạch 10, tô trát thôi không cần sơn nước
Lợp tole kèo sắt , không đóng laphông
Sàn cán xi măng , khi nào có tiền lót gạch sau
Cửa nẻo ra mấy chỗ bán cửa củ, rẻ bèo, mua về dùng tạm, khi nào có tiến gắn lại cái mới
Cũng ra cái nhà chui ra chui vào , 50 chai đủ , có tiền tính tiếp
Không cần phải mua cái nhà Container đâu bác chủ thớt

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
151.820
113
www.phindeli.com
zace04 nói:
Em nghĩ là đủ. Liệu cơm gắp mắm thôi. Bác xây trước cái nhà bếp nhưng làm cái gác ở trên đó(4x4 hay tuỳ khuôn viên đất) khoảng 12-15 m2 là ở tốt. Sau này muốn xây thêm thì nới ra phần còn lại. Coi như có chỗ ở và phần đất dư làm cái sân hay là trồng rau tăng gia sản xuất. Lúc còn sinh viên em có miếng đất 15x4 và em xây có 4x3=12m2 thì chi phí khoảng 17 tr năm 2000. Sau đó khi nào có tiền thì xây phần còn lại làm phòng ngủ, phòng khách....
Em thấy mấy bạn công nhân may hay chơi chiêu này, kết hợp thêm chiêu của bác Tồn nữa, bao nhiêu cũng đủ.
Sau vài năm cũng có cái nhà đàng hoàng như ai ...

Status
Không mở trả lời sau này.