Hạng B2
26/1/13
316
3.806
123
Flash sao dánh xa mấy chục mét đc, khi bác đứng cuối hội trường?
Thôi mua cái body khử noise tốt như D4 chẳng hạn, he he he

Hạng B1
6/8/07
73
626
103
khanhtran2311 nói:
Em đang tập tành chơi DSLR . Do mới tìm hiểu nên kiến thức rất hạn chế
. Nay mong các bác cho em hỏi vài thắc mắc :

1) Ý định của em là chụp phong cảnh là chính ( sân trường , rừng núi , đồng quê ,... ) thỉnh thoảng chụp trong hội trường thiếu sáng ( 1 năm vô hội trường chụp không quá 4 lần ) . Nên chọn lens 18-55 hay 18-105 cho hợp lý nhất ( em đang nghía con D3200 trên VIC , loại kèm lens 18-55 là 15tr7 , kèm lens 18-105 là 19tr950 (19tr950k được tặng thêm cái flitter NC67 - cái này mua rời ở VIC luôn là 2tr688k ) .
=> Nếu chụp phong cảnh thì bạn nên chọn ống wide. Mà range ngắn thì chất lượng sẽ tốt hơn range dài. Trong trường hợp này 18-55 okie hơn.
2) Chụp trong 1 hội trường sức chứa 900 SV (HT A5 ĐHBK - bác nào học BK biết cái này ) thì flash của máy có đủ sáng không ? Có cần mua thêm flash rời không ạ . Đèn flash rời thì em chỉ đủ tầm SB-N5 hoặc SB-400 . Nếu lấy flash thì em phải mua D3200 kèm 18-55 (em chỉ có tối đa 20tr mua máy ) . Cái flash thì không quan trọng , trong nhóm em có vài người xài D3100 , D7000 - em có thể mượn flash được
=> Flash máy thì đương nhiên là không đủ. Bạn phải kết hợp thêm ánh sáng trong hội trường.

3) Nếu muốn chụp Macro thì nên mua thêm lens loại nào ạ ?
=> Các loại lens Nikon for macro thường là các ống fix (1 tiêu cự) như 40, 60, 85, 105. Các ống có tiêu cự xa cũng có thể chụp macro tuy nhiên không nét bằng ống fix.
Sở thích của em từ hồi bắt đầu cầm máy ảnh chỉ có vậy , không thay đổi sở thích (từ Tripod Trip 100-Trip 500 , Ricoh 520m cds , rồi chụp bằng đt Nokia - Samsung-HTC , PnS S2500 ) .

Hiện tại em chỉ băn khoăn nhiêu đó, mong được các cụ trả lời nhiệt tình . Có gì thắc mắc em sẽ hỏi thêm

Hạng C
12/5/07
505
7
18
BMW - Euro Auto
Không biết bác chủ đã mua máy chưa, cũng ko biết giá bác chủ tham khảo ở đâu mà mắc vãi, em mới ngó nghiêng qua Khánh Long đã thấy chênh lệch khá nhiều: wwwkhanhlong.com/category.php?cid=55&page=2 (thêm dấu chấm vào sau www nha các bác).

Với tầm tiền này:

Về body và lens: bác chủ có thể mua bộ D5200 + Kit 18-55 hoặc bộ Canon 600D + Kit 18-55 (ko cần chơi tới 650D), bản thân mình thích Entry Level của Canon hơn do Nikon ko trang bị Motor trong máy đối với Dxxxs series. Lens thì ở trên có bác nói 18-55 range ngắn nên chất lượng tốt hơn 18-105, cái này mang tính lý thuyết là chính, vì sự khác biệt đó chắc gì người chụp và cả người xem hình nhận ra được? Vậy cuối cùng tùy bác chủ thích range dài hay ngắn mà mua thôi, 18-105 cũng hay, sẽ linh hoạt hơn nhưng 18-55 sẽ tiết kiệm được 1 ít. Bản thân mình với kit mình thích 18-55 hơn, nhỏ gọn, rẻ tiền xài ko xót, dải 55-105 mình ít dùng nên mình ko quan tâm, còn bác chủ thì sao?

Về Flash:
- Bác chủ nhất định cần 1 cái flash để đánh trong hội trường, tuy nhiên bác đừng nghĩ flash sẽ đánh được rõ từ đầu tới đuôi hội trường, nếu có 1 flash đủ mạnh để rõ được cuối hội trường thì những hàng ghế đầu tiên sẽ từ rất sáng đến cháy. Và quan trọng hơn hết là cũng ko ai cần thiết nó phải rõ mồn một từ đầu đến đuôi như ban ngày, hình rõ đẹp ở 1 mức độ tương đối, thể hiện được không khí và quang cảnh trong hội trường là quan trọng nhất.
- Với kinh nghiệm e chụp tiệc hoặc hội trường, đại loại như thế thì gần như e chỉ dùng Mode M chứ ko dùng TTL, như vậy bác chủ ra mua cái Yongnuo 560 cho em (nay ko biết có đời mới ngon hơn ko, có thì nên xem xét ạh). Thứ này rẻ bèo và độ bền cũng tương đối, nói chung cũng ko dễ mà hư được, với 1 flash chính hãng giá bèo bèo 4-5tr thì bằng 3 cái này trong khi công suất và độ hồi đèn kém hơn, thế thì khi ta ko cần TTL ta chơi cái 560 này, hư thay cái khác, vô cùng thoải mái mà lại hiệu quả.

Về hộp chống ẩm, thẻ nhớ, túi đựng máy ảnh, tripod: theo em tính thì nãy giờ vẫn chưa xài hết 20tr và còn dư kha khá tùy theo bác dùng option nào (Canon 600D + Kit 18-55 tương đối rẻ mà em nghĩ là hiệu quả hơn), vậy tiền còn dư bác nên nghĩ đến hộp chống ẩm, thẻ nhớ và túi đựng-túi đeo máy ảnh, sau cùng là tripod.

Về lens Macro: Tamron 90 f2.8 Macro nào giờ được đánh giá rất cao và bán rất chạy, rất nhiều người dùng, trong tầm tiền có lẽ e nó vô đối rồi, muốn ngon hơn gần như bác phải mua L hoặc Nano. Vậy bác cứ suy nghĩ về lens Tamron này nhé.

Với 1 khoản tiền giới hạn, những lựa chọn bên trên là ko tồi đâu bác chủ, nếu bác chưa mua máy thì hi vọng ý kiến của em có ích cho bác.

PS: có bác nói các dòng ko gương lật bây giờ sắp làm cho DSLR tầm thấp tuyệt chủng, chất lượng ăn đứt ... thì hơi cường điệu ạh. Dòng ko gương lật rất tiện lợi và cho chất lượng ảnh cao, nhưng ko có nghĩa là dễ dàng ăn đứt được DSLR tầm thấp. Ống kính của nó có đa dạng ko? Và những lens nếu có thì có rẻ ko? Chất lượng đến đâu so với những lens tương ứng của DSLR? Nó lấy nét nhanh bằng DSLR tầm thấp đời mới bây giờ ko? Hiện giờ dòng Nex là điển hình, nó dùng cùng Sensor với một số DSLR của Sony, thế thì chất lượng Sensor của nó là ngang bằng với các dòng DSLR đó nhưng còn các yếu tố e kể trên thì sao? Flash dùng cho Mirrorless so với Flash dùng cho DSLR thì sao nữa? Ko đơn giản đâu phải ko các bác. Cứ phải xem nhu cầu của người ta thế nào đã thì mới dễ khuyên các bác ơi.

Hạng B2
29/6/10
231
47
28
ĐẠI TRƯƠNG COMPANY
Về lens Macro: Tamron 90 f2.8 Macro nào giờ được đánh giá rất cao và bán rất chạy, rất nhiều người dùng, trong tầm tiền có lẽ e nó vô đối rồi, muốn ngon hơn gần như bác phải mua L hoặc Nano. Vậy bác cứ suy nghĩ về lens Tamron này nhé.

Em đang dùng con này nói chung là tuyệt vời dù nó là for

Hạng C
7/6/10
588
19
18
wanacar nói:
- Cái D800: chụp thiếu sáng tốt
- Mua cái 16-35 chụp phong cảnh.- Mua cái 24-70 chụp hội trường.- Mua bộ Lee filter Digital Kits dùng trong phong cảnh.- Macro mua 105VR. Hết!
Quả nhập môn này cũng vui đấy,bay gần 200 chai