Hạng B1
2/4/08
86
1
8
Chào các bác, hiện em đang đi Grandis 2008, Em có chút băn khoăn muốn hỏi các bác một chút,

Thứ 1. Nếu em cứ để nguyên điều hòa rồi tắt máy và khởi động lại thường xuyên thì có vấn đề gì không, em cũng đã nghe có bác nào đó nói rằng sau khi khởi đồng máy một tý thì điều hòa mới khởi động (nếu không chỉ có quạt gió hoạt động), không biết có đúng không?

Thứ 2. Thường thường em không tắt nguồn của DVD trước khi tắt mắy, nhưng khi em bật chìa khóa để chờ đến check engine thì DVD đã hoạt động, khi bật chìa khóa để start thì DVD lại bị ngắt nguồn và khởi động lại. Thường xuyên như thế không biết cái DVD có bị hỏng không các bác. Mà mỗi lần trước khi tắt máy xe lại phải stop rồi tắt DVD trước em thấy không tiện lắm.

Các bác cho em lời khuyên nhé, em cám ơn các bác nhiều.

Hạng B1
29/10/07
78
3
8
53
RE: Em muốn hỏi một tý về tắt bật DVD và điều hòa Grandis khi khởi động?

Tôi thấy tắt hay không tắt ở xe tôi thì chẳng thấy gì khác nhau cả. Có thể là do bình điện còn mới nên để máy bình thường? Ngoài ra cũng chẳng thấy trong sách hướng dẫn đề cập gì đến việc này, nên chắc là không ảnh hưởng gì.
Riêng cái DVD thì hơi bị kỳ là tắt máy, rút chìa khóa rồi mà vẫn còn cái đèn tam giác trên đó chớp chớp đỏ, không có cách nào tắt được. Hỏi Sales Mitsu thì bảo rằng đó là bình thường, tại thiết kế của DVD này nó vậy?!

Hạng D
14/9/05
2.654
138
63
MORRISON EXPRESS VN

Thói quen của em là tắt điều hòa trước khi tắt máy xe ! Khởi độn xe xong, máy chạy ổn định rồi mới bật điều hòa ! Cách của các bác em chưa làm thử nên không biết có hại máy hay không?
Chứ mỗi lần đề xe em thấy điện tập trung vào bộ phận đề dữ lắm cho nên lúc đó có bật đèn hay hát máy thì đều tắt hết ! ttương tự điều hòa cũng thế chạy rồi khi kéo đề thì lại tắt rồi lại chạy thì theo ngu ý của em là có thể gây hại:D

@bác tutrung: cái DVD của em cũng thế bác ah, cái đèn đó cứ chớp chớp, không ảnh hưởng gì đâu bác ah

Last edited by a moderator:
Hạng B2
29/9/05
262
10
18

Trích đoạn: emyeuGrandis

Chào các bác, hiện em đang đi Grandis 2008, Em có chút băn khoăn muốn hỏi các bác một chút,

Thứ 1. Nếu em cứ để nguyên điều hòa rồi tắt máy và khởi động lại thường xuyên thì có vấn đề gì không, em cũng đã nghe có bác nào đó nói rằng sau khi khởi đồng máy một tý thì điều hòa mới khởi động (nếu không chỉ có quạt gió hoạt động), không biết có đúng không?

Thứ 2. Thường thường em không tắt nguồn của DVD trước khi tắt mắy, nhưng khi em bật chìa khóa để chờ đến check engine thì DVD đã hoạt động, khi bật chìa khóa để start thì DVD lại bị ngắt nguồn và khởi động lại. Thường xuyên như thế không biết cái DVD có bị hỏng không các bác. Mà mỗi lần trước khi tắt máy xe lại phải stop rồi tắt DVD trước em thấy không tiện lắm.

Các bác cho em lời khuyên nhé, em cám ơn các bác nhiều.

1 và 2: Bác không phải tắt/bật bất cứacái gì khi tắt và khởi động máy hết. Nhà chế tạo đã tính toán hết . Bác cứ đọc sách hướng dẫn sử dụng nếu không thấy yêu cầu trong sách có nghĩa bác đã thực hiện thừa động tác không cần thiết. Nhà chế tạo còn sợ nó hỏng hơn anh em mình nhiều.

Hạng C
9/5/07
607
31
18
51
TP. HCM
www.otosaigon.com

Tiến trình khởi động máy không phải là nó hút nhiều điện đến nỗi các thiết bị sử dụng điện ngưng họat động mà là có Relay chuyển mạch ngắt điện tất cả chỉ tập trung cho việc đề máy.... nên các bác để ý máy hát như bị tắt đột ngột chứ không phải tiếng hát nhỏ lại hay bị rè như bị điện yếu... chứ nếu không có Relay ngắt điện thì không đủ điện để tải đề và các thiết bị sử dụng điện sẽ mau giảm tuổi thọ do dòng điện thường xuyên thay đổi đọt ngột.... Tuy nhiên trước khi khởi động máy thì nên tắt máy lạnh do thiết bị này nhạy cảm với dòng điện không ổn định dễ mau xuống cấp.

Hạng B2
1/8/08
231
0
0

ok với ý kiến bác xmen

Hạng B1
28/3/08
93
0
0

em cũng nghe người ta nói trước khi đề máy thì nên tắt máy lạnh , làm như thế sẽ tốt hơn cho điện - bình & dàn lạnh. Nếu tắt máy xe từ tối đến sáng thì khi khởi động máy xong nên cho máy chạy khỏang 4-5 phút rồi hãy mở máy lạnh. Kỹ một chút tốt hơn Bác ah.