Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
29/9/10
596
3.991
93
Tình hình là cuối tháng 4 em có việc ghé qua Đà Nẵng 1 ngày. Nhiều chỗ em đi rồi, còn Sơn Trà là chưa biết hết. Em có biết thông tin ở ĐN có tour trekking Sơn Trà bằng xe jeep qua rất nhiều thắng cảnh: đài phát sóng, trạm radar, đỉnh Bàn Cờ, cây đa cổ thụ v.v... Tuy nhiên em muốn thử sức mình tự khám phá bán đảo này. Các bác nào đã thử qua rồi cho em xin một "lít" kinh nghiệm với!
Xin hỏi các bác:
1. Nên đi bằng 2B hay 4B vì em nghe nói nhiều đoạn rất dốc và nhiều đoạn rất hẹp?
2. Nên theo đường từ thành phố qua (Yết Kiêu) hay theo đường từ Bãi Bụt lên?
3. Thời gian đi một vòng Sơn Trà là bao lâu, có cần đem theo thức ăn? (em thấy tour trekking từ 7g30 sáng đến 5g chiều)
4. Trên đỉnh Sơn Trà có sóng 3G không, vì em định cõng theo ipad dẫn đường
...

Hạng B1
4/5/07
62
0
0
Mình đã đi bán đảo Sơn Trà rồi nên sẽ trả lời cho bác như sau:
1. Đường tốt, cung đường rất đẹp. Đi bằng 2B hoặc 4B đều được. Mình đã đi bằng 4B thì thấy vài đoạn hơi hẹp nhưng 2 xe ngược chiều vẫn tránh nhau được, trên đường đi mình vẫn thấy các xe 2B đi lên nhiều.
2. Thường thì mọi người đi từ Tp qua sau khi khám phá Sơn trà thì ghé chùa Linh Ứng, rồi xuống bãi Bụt ăn và tắm biển :)
3. Thời gian đi 1 vòng Sơn Trà khoãng 1g~2g (~25km). Còn tùy thuộc bác có ngồi lại chơi lâu hay không vì trên đỉnh núi có nhiều chổ để khám phá và chụp hình. Tuy nhiên theo cảm nhận của tôi thì max bác ở trên Sơn Trà là 3~4g ngoại trừ bác muốn đi theo dạng picnic thì ở lâu. Vừa rồi trên Sơn Trà vừa mở 1 bảo tàng tư nhân nếu có thời gian bác nên ghé qua cho biết. Nên đem theo đồ ăn và nón hoặc dù vì có vài điểm phải đi bộ lên và xuống.
4. Sóng 3G có hay không thì chưa check. Nhưng đường đi thì rất dễ vì chỉ có 1 đường.
Lưu ý: Kiểm tra xăng, thắng, vỏ xe trước khi đi vì trên Sơn trà không thấy các dịch vụ.

Hạng D
4/10/07
1.364
4
38
TP Đà Nẵng
phanchutrinh.com.vn
Bác đi theo em, 4 bánh đi vô tư, CRV của em còn lên được. Đi khoảng 3-4 tiếng vừa đi vừa dừng ngắm cảnh. Xuống đến bên này Sơn Trà thì bác kéo vào quán thịt thỏ làm 1 tăng, hehe.

-Như em đã nói, bác thích đi xong rồi ghé quán ăn đồ biển thì bác đi theo đường Yết Kiêu, còn bác muốn xong rồi ghé quán thịt thỏ thì đi dg Bãi Bụt. Đường nào cũng được bác ạ, nhưng em đi thì em đi từ đường Bãi Bụt.
- Không cần phải đem theo thức ăn bác, đem theo nuớc uống được rồi,óit trái cây hoặc đồ ăn nhẹ.
- Sóng vô tư bác ơi, trên đó có mấy trạm phát sóng di động...

Hạng D
4/10/07
1.364
4
38
TP Đà Nẵng
phanchutrinh.com.vn
Gửi bác mấy tấm ảnh em chụp từ Sơn Trà, em đi cách đây 3 năm...
Em muốn khám phá bán đảo Sơn Trà - nhờ các bác tư vấn cho em

Hồi đó em đi con này mà còn leo được bác nè... Đi từ hướng bãi bụt, đoạn từ cái Sơn Trà resort đi lên hơi dốc 1 chút...

Trạm phát sóng di động trên đỉnh Sơn Trà

Cầu Thuận Phước nhièn từ Sơn Trà

TP Đà Nẵng mờ ảo qua lớp mây

Bến cảng quê hương tôi

Hạng C
29/9/10
596
3.991
93
Ui! Cám ơn các bác nhiều. Nhìn hình bác đầu trọc gửi em càng mê tợn. Còn nữa post thêm đi bác ơi!

Em đi đợt này xong sẽ săn một mớ ảnh gửi các bác xem. Em thích chụp hình phong cảnh, thích phiêu lưu mạo hiểm nữa... Hì hì, ngặt nỗi bạn đường của em thì lại sợ nguy hiểm, đòi mua tour. Mà em đã giao sinh mạng mình cho xe jeep một lần lên Langbiang rồi, kinh còn hơn đi tàu lượn, nên lần này em nhứt quyết tự đi. Tự làm, tự chịu trách nhiệm. :D

Hạng D
4/10/07
1.364
4
38
TP Đà Nẵng
phanchutrinh.com.vn
Đường đi không đến nỗi nào, chỉ có một đoạn từ phía bãi Rạng đi lên hơi nhỏ, càng đi lên đường càng dễ đi, qua phía bên kia thì đường càng ngon nữa.

Phía xa xa là đường đi đó bác, phong cảnh hữu tình, nhớ dẫn bạn gái theo nha

Giống em nè...

Bác đứng ở dưới sẽ nhìn thấy mấy cục này.

mấy tàu HQ của vùng 3

Vũng Thùng

Lần đầu em đi e thấy khỉ chạy vù vù qua đường... mà đưa máy lên chúng nó chạy hết...

Hạng C
29/9/10
596
3.991
93
Thanks bác nhìu, bác nhiệt tình quá!
Nhìn hình đúng là hữu tình thiệt, đúng ý em. Nhưng mờ... em cùng "giống" với mợ trong hình, em đưa thêm "bạn gái" lên đó rồi tụi em mần cái gì? :mad:
Bác là dân Đà Nẵng phải không? Nói không phải nịnh bác, TP Đà Nẵng đẹp nhất nước. Em đi hai lần rồi, vẫn mê, vẫn thấy còn nhiều nơi phải khám phá. Nếu bác còn biết những nơi "bí hiểm" khác thì chỉ cho em với. Mỗi năm em lại ra khám phá. :D

Hạng D
4/10/07
1.364
4
38
TP Đà Nẵng
phanchutrinh.com.vn
rangnhon nói:
Thanks bác nhìu, bác nhiệt tình quá!
Nhìn hình đúng là hữu tình thiệt, đúng ý em. Nhưng mờ... em cùng "giống" với mợ trong hình, em đưa thêm "bạn gái" lên đó rồi tụi em mần cái gì? :mad:
Vì nó hữu tình nên bác dẫn mợ theo cho có người đồng hành + làm mẫu cho bác chụp hình :D

Đà Nẵng nhỏ, cũng không có nhiều chỗ để đi, phải lấn vô Quảng Nam hoặc ra Huế...

Bác khám phá hết bán đảo Sơn Trà, bác có thể lái xe tà tà đi theo đường Hoàng Sa, Trường Sa để đi Ngũ Hành Sơn, Hội An, thánh địa Mỹ Sơn. Bà Nà bác đi để chụp ảnh cũng rất hay. Khám phá đèo Hải Vân và biển Lăng Cô, nếu có thời gian thì bác có thể du ngoạn núi Bạch Mã, thác Đỗ Quyên.... nhiều lắm bác ơi.

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.