Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
Tôi tính gắn gạch kính vào nắp chuồng cu khi đổ bêton để chiếu sáng cầu thang thay thế kính cường lực, bác nào có kinh nghiệm về việc này không cho chút ý kiến. Thanks

Hạng B2
15/12/06
472
6.715
93
HCM
Theo e thì ko nên bác ui, chỉ 2-3 năm sau chổ tiếp giáp giữ BT&GK thấm thôi rồi luôn, đã vậy ko lấy được bao nhiêu ánh sáng, bác nên làm giếng trời thì hơn.

Giếng trời có 2 điểm mạnh:
1/ lấy sáng cực tốt
2/ thoát hơi nóng trong nhà ra ngoài (nguyên tắc đèn kéo quân)
Điểm yếu duy nhất là sợ trộm, cái này dễ giải quyết hơn thấm.

Chúc bác có nhà đẹp!

Last edited by a moderator:
Hạng B1
21/8/09
75
0
6
58
Q7, TPHCM
www.acigvn.com
Gắn gạch kính trên sàn BT mái cầu thang thì chỉ nên gắn ít và có khoảng cách nhất định thì mới bền được, khi gắn thì đặt vật lót bên dưới để nâng cao viên gạch kính lên cao hơn bề mặt hoàn thiện cuối cùng 1 chút để không bị đọng nước mưa gây thấm, khi liên kết cứng rồi thì tháo bỏ hệ đỡ lót ra. Ưu điểm: Rẻ tiền, dễ làm. Nhược điểm: Không được nhiều ánh sáng như mong muốn.
Muốn thông gió tốt thì nên nhấc tấm sàn BT mái cầu thang lên cao hơn so với tấm mái chính, chú ý tính độ loe ra xung quanh để che mưa hắt và kết hợp với lam nhôm chống mưa xiên ngang khi có giông bão.

Cuối cùng theo em thì vẫn ủng hộ phương án của bác Blackstorm đã viết ở trên. Ta đã xây được cái nhà hàng tỷ đồng thì nên có thêm 1 ít kinh phí cho cái giếng trời với mục đích vừa lấy sáng, vừa thông gió và che mưa cũng rất tốt. Có thể dùng kính cường lực để chống trộm. Dù làm bằng gì thì cũng phải đảm bảo thông gió và che mưa hắt thật tốt.

Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.375
113
Sài Gòn - HCM
Blackstorm1317 nói:
Theo e thì ko nên bác ui, chỉ 2-3 năm sau chổ tiếp giáp giữ BT&GK thấm thôi rồi luôn, đã vậy ko lấy được bao nhiêu ánh sáng, bác nên làm giếng trời thì hơn.
Giếng trời có 2 điểm mạnh:
1/ lấy sáng cực tốt
2/ thoát hơi nóng trong nhà ra ngoài (nguyên tắc đèn kéo quân)
Điểm yếu duy nhất là sợ trộm, cái này dễ giải quyết hơn thấm.
Chúc bác có nhà đẹp!
Nhưng nếu chuồng cu kết hợp làm sàn đỡ cho bồn chứa nước thì phương án này gay go roài:(:(:(:(:(:(:(

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
Gắn gạch kính tốn tiền hơn chứ các bác, tuy nhiên nó sướng 1 cái là nó bằng phẳng trên nóc chuồng cu và có thể làm nơi lai rai hay cafe vào buổi chiều, còn ô thông tầng thì có vị trí khác rồi.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.725
113
www.phindeli.com
Gạch kính nhà em đã gắn trên nóc WC từ 2004, tới giờ vẫn ok không thấm. Em chỉ gắn 5 viên 20x20, ban ngày WC sáng trưng ko cần mở đèn.

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
Kê viên gạch kính cao hơn sàn bê tông ~3cm, định vị chắc chắn rồi tiến hành đổ bê tông. để sau này hoàn thiện lát gạch nền bằng phẳng luôn là ok.
Không thấm mưa đâu mà lo, trừ khi nó là đáy bể nước hoặc đáy hồ bơi hí hí.

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
tranvietanhtuan nói:
Kê viên gạch kính cao hơn sàn bê tông ~3cm, định vị chắc chắn rồi tiến hành đổ bê tông. để sau này hoàn thiện lát gạch nền bằng phẳng luôn là ok.
Không thấm mưa đâu mà lo, trừ khi nó là đáy bể nước hoặc đáy hồ bơi hí hí.
Thanks bác.
Banh sắt sàn phi8a150 cho nó chạy quanh từng viên gạch kính luôn hả bác, mỗi viên cách nhau 15 cm là ok hả bác (đủ lượng beton ôm quanh nó) ? .

Status
Không mở trả lời sau này.