Hạng C
31/8/06
848
1
0
45
Em viết bài này theo ý kiến của riêng em và nhiều nước tiên tiến trên TG đã làm và rất thành công về việc cấp biển số tạm, chờ ra biển số mới, mới mua xe chưa có biển số không biết có nên chạy xe ra đường không v.v....

Thật ra xe mới nhận k có biển số về luật thì hiểu là xe hợp pháp nhưng không có "bản tên" nên nếu xe có xảy ra tai nạn (k ai muốn cả) thì CSGT / cơ quan chức năng không biết đường đâu mà lần vì vậy mới có chuyện không khuyến khích xe chưa có biển số được lưu hành (theo ngôn ngữ của lụât là "cấm" )

Theo em chuyện này có thể khắc phục được nếu: Phòng CSGT và sở Giao Thông Công Chánh (GTCC) nên cho các hãng xe, sallon, cty NK, gara v.v... bán ôtô mới (sau đây gọi tắt là bên bán xe mới) được cấp biển số tạm : Biển số chỉ cần ghi thời gian sử dụng đế ngày .... ví dụ : 30-04-2008) thì các bác nào có xe mới sẽ được gắn bs tạm được sử dụng tối đa đến ngày 30-04-2008. Trong thời hạn ít nhất là 1 tháng thì chủ xe đã kịp đăng ký bs hợp lệ mới rồi !

Nhưng .... làm sao để quản lý các "bs tạm" này ??? Hẳng tuần hay hằng tháng các bên bán xe mới sẽ nộp các bảng báo cáo cho những bs tạm đã cấp cho ai , khi nào, số thứ tự bsố tạm v.v.... cho sở GTCC hoặc CSGT quản lý.

Vậy: Phòng GTCC và CGST không đã đỡ 1 phần công việc nhọc nhằn về biển số tạm, dân tình có xe mới chạy vô tư và có thể chờ đến khi nào muốn lấy bsố chính thức thì lấy (miễn đừng quá hạn sử dụng bsố tạm -để khỏi bị fạt) là được.

Format biển số tạm có thể tùy theo "kiểu" của từng nơi cấp ban đầu là các bên bàn xe để phân biệt là nơi nào "đẻ" ra bsố tạm này nhưng , bắt buộc phải có ngày hết hạn của Bsố tạm: 2 tuần, 1 tháng, 2 tháng v.v... do sở GTCC, phòng CSGT quy định (mẫu chung). Theo ý em thì xe cũ thì 2 tuần, xe mới đăng ký thì 4-6 tùân.

Khi gắn BSố tạm rồi thì các chủ xe tha hồ mà tung bay trên đường mà không phải nơm nớp lo sợ sợ XXXX "dzịn" lại hằng học vỉ lý do này kia. Thiệt vàng thì sợ gì lửa ??;) . Phía XXX cũng có cơ sở tìm ra "tiểu sử, lý lịch" của chiếc xe khi muốn điều tra hay làm những công việc chuyên môn với BS tạm này : trên BS tạm có ghi rõ ngày hết hạn, ai cấp, cấp ngày nào. Và hồ sơ của nó đã được báo cáo đầy đủ từ phía bán xe rồi.

Các pác cho thêm ý kiến, biết đâu một ngày đẹp trời nào đó GTCC và CSGT ở VN mình có nơi nào làm thí điểm thì hay biết mấy !!!

LFC
Hạng B2
13/1/06
327
18
18
Biên Hòa
RE: Giải pháp nào cho B.Số tạm - người mới mua xe hơi mới ???

Chuyện này xe 4 bánh thì em chưa thấy nhưng xe 2 bánh thì ở Đồng Nai đã áp dụng rồi đấy bác. Có lần em thấy mấy chiếc 2 bánh không có biển số, chỉ có cái biển in tên salon xe máy vào, thế là có salon bảo đảm, chạy vô tư đến khi có biển số.

Thực sự chuyện biển số tạm bên xxx biết ấy chứ nhưng thôi kệ, vòi được cái gì thì vòi. Cũng như các xe mới mua từ hãng về phải tiếp tục đi đăng kiểm, thế có phải là gây phiền toái không khi xe xuất xưởng thì phải đảm bảo yêu cầu tiêu chuẩn mà nhà nước đã đặt ra với hãng xe. Việc này cũng có thể là hãng xe chịu trách nhiệm về mặt tiêu chuẩn an toàn cho xe, sau thời gian qui định thì mới đi đăng kiểm ở các trung tâm đăng kiểm.

Mà hình như bây giờ mang xe đi xét thì được cấp BKS ngay sau đó mới cấp Giấy Đăng Ký đúng không bác? Lâu quá em không đi nên không biết (vì có bộ phận chuyên môn lo rồi :D)

Hạng B2
18/8/07
309
1
0
32

Em xin hỏi thêm chút : Mình ở tỉnh ,mua xe thành phố chưa có biển số có thể chạy về tỉnh nhà trong ngày được không các Bác - hay có cách nào hay hơn ?

LFC
Hạng B2
13/1/06
327
18
18
Biên Hòa

Nếu trong ngày thì có thể đấy bác, nhớ là mang theo giấy tờ chứng minh đầy đủ là xe bác vừa mua, chỉ ngại là CSGT hay hỏi dọc đường thôi bác :D
Trích đoạn: tuanphotocopy

Em xin hỏi thêm chút : Mình ở tỉnh ,mua xe thành phố chưa có biển số có thể chạy về tỉnh nhà trong ngày được không các Bác - hay có cách nào hay hơn ?

Hạng C
5/12/07
780
1.954
93
vnexpress.com.vn

Trước đây em có mua xe cho ông anh ở dưới tỉnh, khi rút hồ sơ gốc để chuyển vùng, em xin luôn bảng số tạm để chạy về tỉnh, mọi việc chỉ một ngày là xong . Cat-vẹt và bảng số tạm có giá trị trong 7 ngày .

Hạng B2
25/11/07
436
71
28

Các bác ơi, hiện nay nhà em mới về 1 chiếc Chrysler 300, nhưng chưa có biên số, cũng chưa xong đăng kiểm. Hiện nay nhà em đã bán 2 chiếc cũ, nhà chỉ còn 1 chiếc nên ko đủ để chạy cho cả nhà.
Hiện giờ có cách nào mà mình vẫn ra đường ung dung, không bị xxx thổi ko ạ

Hạng D
25/11/07
1.116
0
0
43
Irac

Nhà nước sẽ ko có giải pháp cho một vấn đề khá bình thường của một bộ phận nhỏ nhân dân đâu ạ, khá nan giải đấy, vì cũng ko có lợi gì lắm cho chính phủ khi cấp biển tạm này, chưa tính đến khá nhiều hệ lụy có thể xảy ra, như đi quá lâu ko đăng ký sinh ra xe lậu, rồi tai nạn và ATGT ...., vì thế cứ để nguyên thôi, đúng Luật mà làm thôi, cũng chỉ gây bất tiện cho một bộ phận nhỏ mà nhà nước đỡ mệt. Nói chung là hên xui thôi, đợt lấy xe e đi 2tuần mới đăng ký nhưng cũng ko sao, dừng đèn đỏ xxx đứng ngay cạnh cũng chả sao;)

Last edited by a moderator:
Hạng B2
25/11/07
436
71
28

Em định dán cái miếng : "Xe đi xét" lên trc chỗ lái, thì có dc ko a?
chỉ sợ đang đi xxx vào hỏi thăm thôi

Hạng B2
10/12/07
247
3
0
53
OSMT, XNL

Hiện nay NN ta đang phấn đấu cải cách thủ tục hành chính mà bác xử ra cái thủ tục "cấp BS tạm" hóa ra lại sinh thêm 1 cửa ![8|]
Khi mua xe mới có đầy đủ hồ sơ xuất xưởng, giấy tờ mua bán bác làm thủ tục đăng ký trong ngày là có biển số rùi còn gì !
Nếu mua xe cũ cần chuyển vùng, khi rút hồ sơ gốc bác xin luôn biển số tạm + card tạm vậy là xong !

Có gì còn thiếu sót không cac bác ?

Hạng B2
10/12/07
247
3
0
53
OSMT, XNL

Trích đoạn: tuanphotocopy

Bác mua xe cũ, cần chuyển vùng thì xin BS tạm lúc rút hồ sơ gốc ở xxx đấy
Còn nếu mua xe mới ở salon thì em thấy luôn có biển số tạm, bác thỏa thuận với salon bảo đảm cho bác dùng biển số tạm để chạy về là được rồi.

Trích đoạn: anthegreat

Em định dán cái miếng : "Xe đi xét" lên trc chỗ lái, thì có dc ko a?
chỉ sợ đang đi xxx vào hỏi thăm thôi

XXX thấy mà không hỏi mới lạ :D

Last edited by a moderator: