Tập Lái
18/8/08
43
0
0
Gương cầu tiếng anh là projector ( thấu kính)
Khi nghe tới thấu kính các bạn sẽ nghĩ ngay tới việc phóng to hình ảnh
GC gồm có các phần sau
A Thấu kính :kích cỡ thấu kính thì tuỳ theo gc,đa số gc sương mù (chiếu tầm gần,tản cực rộng,để nhìn cự ly ngắn) thì thấu kính có đường kính từ 1inch -> 1,5inch. GC cos (chiếu tầm trung 15 -> 50 mét tuỳ chỉnh cao thấp) thì thấu kính có đường kính từ 2inch -> 3inch. GC fa (chiếu tầm xa hơn >50 mét tuỳ chỉnh cao thấp) thì thấu kính có đường kính từ 2,7inch -> 3inch. Cuối cùng GC cos+ fa tích hợp thì tổng hợp của gc cos tầm trung + fa tầm xa lúp từ 2 -> 3inch

bên trái là loại zin,bên phải là lúp độ siêu trong

đổi vị trí 2 bên,xem thử kết quả có khác 0

kết quả là lúp siêu trong lúc nào cũng nhìn rõ chữ,0 cần biết ánh sáng thay đổi ra sao

1)thấu kính zin xe: đa phần 98% thấu kính zin là loại có sọc,hoặc có chấm,ánh sáng khi đi ra thì đường cắt của ánh sáng hoặc độ sáng sẽ 0 tối đa
2) thấu kính độ,siêu trong: đễ tăng ánh sáng cho gc thì cách đơn giản nhất là thay lúp,0 phải gc nào cũng thay được,chỉ 1 số loại nhất định có thể thay mà thôi (có lẽ do người ta 0 sản xuất cho mấy loại gc bình thường,chỉ sản xuất cho các loại tốt hay dùng.chất lượng sau khi thay dao động từ 15 ---> 30% ánh sáng tăng lên,khi thay xong sẽ xuất hiện hiện tượng ánh sáng ngay đường cắt có màu xanh dương + tím ,đậm nhất rõ nhất là màu xanh dương,từ xa nhìn vào sẽ có cảm giác là cho ánh sáng xanh,nhưng thực chất bóng zin gắn 4300k là màu trắng vàng
lúp trong cũng ảnh hưởng tới màu sắc của ánh sáng,ví dụ cùng 1 loại lúp,xài cùng 1 xenon màu trắng vàng 4300k,thì bên thay lúp ánh sáng sẽ gần với màu trắng hơn,còn gc chưa thay thì sẽ vàng hơn
B Choá của GC: quyết định ánh sáng đi ra tốt xấu,rộng xa mà có nhiều thiết kế

C Màn che ánh sáng: dùng để ngăn ánh sáng khi dùng xenon 0 bị tán xạ làm chói mắt người khác
1) 0 màn che: điều là gc pha
2)màn che tĩnh ( 0 chuyển động) :điều là gc cos,chỉ có 1 luồn nhất định 0 đổi cho ánh sáng đi ra
3) màn che động ( di chuyển được): điều là gc cos fa tích hợp
khi ở chế độ cos chiếu tầm trung thì màn che đứng yên,0 dịch chuyển
khi ở chế độ pha,màn che sẽ do 1 thiết bị đóng mở hoạt động bằng điện thay đổi vị trí của màn che
Để dễ hiểu nhất thì nó như cửa sổ 2 cách,lật 1 cánh thì sáng 1 nữa,lật hết ra thì sáng toàn bộ
Ngoài ra 1 số loại GC có màn chắn điều chỉnh 3 chế độ,
chiếu ngang
chiếu trái thấp phải cao ( gc khu vực tay lái thuận,chạy xe bên phải)
chiếu trái cao phải thấp( gc khu vực tay lái nghịch,chạy bên trái)
mục đích là ánh sáng tới người ngược chiều 0 làm chói mắt

Hạng D
28/2/09
2.217
28
48
hocmon
e đang chạy FT đã thay xenon 6000k nó vẩn ra đường cắt ngang màu xanh dương luôn ,nhưng mà nó tối quá tệ hơn bóng thường nửa.e xài xenon H11 bác co cách nào khắc phục kg.

Hạng B1
6/4/09
56
1
0
35
em muốn làm projector cho everest nhưng ko biết lên loại gương cầu nào cho tốt em muốn gương cầu có cả fa và cos . bác tư vấn giúp em với

Tập Lái
18/8/08
43
0
0
everest thì xài bộ của bmw seri 7 là ok,1 bộ đầy dủ bóng zin + ballad zin + gc zin khoảng tầm 8 triệu

Hạng B1
6/4/09
56
1
0
35
Re:Giải thích mọi thắc mắc về GC(projector),cấu tạo,chức năng,nguyên tắc hoạt động

ilovebikevn nói:
everest thì xài bộ của bmw seri 7 là ok,1 bộ đầy dủ bóng zin + ballad zin + gc zin khoảng tầm 8 triệu

bộ này có hàng nhái ko ạ . còn gương cầu audi Q7 giá bao nhiêu vậy bác có thể thay lúp siêu trong được ko bác

Hạng C
3/5/07
881
135
43
33
Re:Giải thích mọi thắc mắc về GC(projector),cấu tạo,chức năng,nguyên tắc hoạt động

Xenon thò thụt là sao hả bác . Với lại xenon có pha ,sos ko hay là chỉ khi gắn GC pha cos nó mới có ?

Hạng D
28/2/09
2.217
28
48
hocmon

ilovebikevn nói:
FT LÀ XE GÌ HẢ BÁC!!

là FORTUNER của toyota đó bác.

Tập Lái
18/8/08
43
0
0

Superlove nói:
ilovebikevn nói:

bộ này có hàng nhái ko ạ . còn gương cầu audi Q7 giá bao nhiêu vậy bác có thể thay lúp siêu trong được ko bác
có hàng nhái,chất lượng ánh sáng khoảng 60%,độ bền của choá thì vài tháng
audi Q7 thì 0 có thay lúp được,bác muốn thay lúp thì chỉ có bmw hoặc merc teana
crazyshark nói:
Xenon thò thụt là sao hả bác . Với lại xenon có pha ,sos ko hay là chỉ khi gắn GC pha cos nó mới có ?
là 1 tim xenon nhưng thay đổi vị trí cos fa,chỉ xài cho choá thường
gc cos fa thì xài 1 xenon,nhưng gc cos fa được
datankhang nói:
ilovebikevn nói:
FT LÀ XE GÌ HẢ BÁC!!

là FORTUNER của toyota đó bác.
lắp được hết bác ơi,lắp bmw seri 7 hoặc merc e240 là ok

Hạng B1
6/4/09
56
1
0
35

ilovebikevn nói:

giá này là bác lắp hoàn chỉnh đèn luôn đó hả bác . nếu em mua đèn ko về tự lắp thì bao nhiêu