Tập Lái
15/4/04
12
0
0
Mê con bọ đã lâu, nay ông anh lên đời xe xịn để lại cho. Kiến thức về con bọ của tôi là con số không, ngọai trừ ngày còn đi học cấp hai đã nhìn thấy 1 ông giáo sư chạy con bọ đi dạy học trông đang yêu quá và ngày nay cứ ra đường gặp con bọ nào chạy trên đường cũng ngó nghiêng ngó ngữa và thấy con bọ nào đậu trong tầm mắt là phải chạy đến ngía quanh. Nay liều mình như chẳng có gật đầu OK ngay khi ông anh hỏi. Thôi thì cũng liều đánh vật với "con bọ yêu" thử sao.
Hôm nào các bạn họp "tổ dân phố con bọ" cho tôi xin tham gia với nhé.
Tôi tên Hưng ĐT 090 380 3204
Hiện giờ xe bị mấy bệnh sau, nhờ các huynh chỉ giáo giúp mới mong mang xe ra mắt các huynh được:
1) không mở được nắp capô trước , mặc dầu đã gạt tới gạt lui cái cần trong ngăn kéo ở tablô trước , bên phải.
2) không hiểu sao mà trong xe luôn nghe mùi xăng? Làm thế nào để xữ lý nếu không, đi đâu người ta cũng nghĩ là mình chuyên nghề bơm xăng.
3) thước đo nhớt báo hơi cạn, các bác khuyên dùm nên châm nhớt gì?
4) Hiện nay tôi chạy loanh quanh trong thành phố thì chưa thấy dấu hiệu gì. Đi xa nhất khỏang 30km thôi. Tôi định chạy xa ~100km thử xem con bọ chịu nỗi không. Nhờ các bác khuyên giúp nên chuẩn bị thêm gì ngòai " thang thuốc liều" tôi luôn mang sẵn
5) Trên nắp cappô sau có ghi dòng số 1500. Nhưng không biết máy lọai gì , các bác chỉ giúp làm sao biết được 1300, 1500,...? (như các bác trao đổi trên mạng!). Hiện ông anh đã gắn máy lạnh rồi, nhưng tôi cũng ít dám chạy vì sợ nóng máy nằm đường thì phiền lắm
Vài dòng ra mắt các bác bọ lưu niên. Xin chỉ giáo giúp con bọ tơ này. Xin hậu tạ.

VW confirmed
Hạng C
11/2/04
522
6.745
113
53
SG
hi hi bác giống tui á ,ai m,à đi ngoài đường ma thấy 1 thằng ngó nghiêng ngó ngửa mấy con bọ la thằng tui á .:p.
1 capo .gặt cái vần mạnh lên chừng nào nghe 1 tiếng bóc(qua phải hay qua trái gì cũng được thì phải) ,sau đó ra trước nhấn nút mở lên.Nếu không đuợc la coi chừng đứt cáp .Cái này phải thỉnh thợ thôi
2 hở ron phao xăng.Bình xăng nàm phía truớc mà,nên đón gió giữ lắm[:(!]
3 Nhớt gì cũng ok miễn là nhớt máy :D
4 chạy vô tư .Nếu không dám đi kui tui đi
theo để có gì đẩy phụ cho :(.hic
5 chắc máy là 1500 ,nếu không thì anh bác cũng liều vì không ai dám gắn máy lạnh cho 1300 cả [?] .Muốn biết chính xác chỉ co nước hạ máy xuông coi .Nếu không thì thợ còn nhìn không ra nói chi người thuờng nhu mình [:I]

Hạng B2
1/12/03
355
48
28
47
hóc bà tó
to phamhwng
hom trước hình như Hưng có diện cho mình thi phải ?? nhưng hỏi tên dũng cho nêm mình nói là lộn số
littlegod: tên là PHAN
vậy là nhóm liều anh em mình có thêm một thành viên nữa rồi!
về nhân dạng máy xe 1100, 1300,hay 1500 thì
về xe 1100,1300 : bánh xe có 5 ốc ( tackê)
1500: 4 ốc!
1100,1300 máy thì bộ bơm xang và chia lữa so với 1500 thì nó đặt hơi khác ! cái náy thì có 2 chiếc xe thì Hưng mới phân biệt được! cũng may mình phân biệt dược rôi@
.....
còn mấy bữa nay xe cua littlegod cũng chưa đi làm xe được bận quá
anh em ơi! xe mình nó mà đi mưa thì dội tèm len[|)] anh em co biết chổ nào làm cho kím xe thì chỉ mình với!
mà chiếc của em nó không có đồng hồ báo xăng: không biết có chổ nào chế đồng hồ báo xăng không VW chỉ với ! chứ bữa giờ nằm đường 2 lần: 1 lần nhờ xe ôm mua xăng, một lần về tới gần nhà: hú hồn: giúp với , help

Tập Lái
15/4/04
12
0
0
+ Cảm ơn các bác đã chỉ giáo.
+ Hôm chủ nhật vừa rồi, tôi liểu đánh con bọ chạy đi Dầu Tiếng chơi (các thành phố ~ 100 km) . Dĩ nhiên là chở theo bà xã (để có người đẩy khi bọ trở bệnh!!!). Lúc đi vừa chạy vừa run. Mọi thứ OK. Có lúc chạy thử 80km/giờ, chỉ thấy xe hơi đu đưa tí thôi (cái này có phải gọi là "đánh vỏng" không?). Còn 800mét nữa là điểm đến thì tôi dừng lại mua tí quà thì đề lại không nổ. Theo bài các bác chỉ , tôi ngồi gọi nước mía chờ máy nguội. Khoảng 20 phút sau thì nổ lại bình thường. Trên đường về , cảm thấy yên tâm nên giao xe cho bà xã chạy về đến TPHCM. Thế là kết thúc "Bọ du ký".
+ Khoá cốp sau: tôi hí hoáy một hồi , đổ mồ hôi nhưng ổn rồi.
+ Còn khoá cốp trước: chắc phải đến thợ thôi. Các bác chĩ dùm đến đâu thì "phải đạo" (= sửa được nhưng kinh phí vừa thôi!)
+ To: LitleGod
Đúng là tôi có gọi cho Phan định hỏi tình hình thử trước khi "xuất bọ", sau đó có gọi cho Long CG và cả cho VW. Tuy nhiên chắc lúc đó các bác bận nên cũng liều lên đường một phen.
Xe của tôi cũng bị hư roan tùm lum. Nếu bác có đặt hàng thì giới thiệu cho tôi với hoặc đặt dùm luôn cũng được. May là ngày hôm qua không có mưa . Nếu không , con bọ lại thành con "chuột lột" thôi.
Xe tôi có đồng hồ báo xăng , là đồ chế vì là thấy viết bằng tiếng Nga. Nếu bạn thích kiểu "Đông âu" này thì tôi hỏi lại ông anh rồi báo cho Phan biết.
+ Tôi có vào thăm trang web về bọ cũng hay lắm . Chia xẻ để cácc bác cùng tham quan http://www.vwbeetle.org
Chào và hẹn các gặp các "bọ" trong một ngày gần đây.
Phamhwng

VW confirmed
Hạng C
11/2/04
522
6.745
113
53
SG
to phamhwng khi nóng máy quá mà đề không nổ là do máy nóng xăng bị bốc hơi(bá nhồi chân ga chừng 1 phát sau đó đề thử xem sao,hay đánh lửa quá trễ(máy nguội thì dễ nổ).Kui thợ canh lại là ok.Do xai phao xăng chế nên xe bác chắc mới hối xăng á
to littlegod Phao xăng lên TVD gắn 1 cái khác vào thôi (200 ngàn) Tụi nó xẻ thịt xe trên đó nên mấy cái lặt vặt tuờng đối nhiều

Tập Lái
19/2/04
46
0
0
53
Vietnam
HI,

Mãi tới hôm qua xe tui mới vào Xưởng để được kiểm tra. Thấy ông thợ nói là phần chia điện gì gì đó hiện tại là điện 1 chiều chỉ dùng cho con bọ những năm 1973 trở về trước. Con bọ hiện đại đời 200xxx dùng điện xoay chiều. Tui định nhập một số đồ ở Úc về rùi thay vào đó. Bộ xoay chiều này khoảng USD500. Các bác có cao kiến gì không? (Nhập ở Mỹ rẻ hơn khoảng 1/2 - vì nhập thẳng được từ Brasil hay Mexico).

VW confirmed
Hạng C
11/2/04
522
6.745
113
53
SG
hi hi mấy bác mà bi dột quá chạy ra tiệm mua chai silicon (loại màu đen) xịt đỡ theo mấy đường ron á nhơ trước khi xịt dán băng keo dọc theo đường xịt .Xe bác nào kiếng sau loại mở ra (1 ít) thì có thể dùng ron kiếng nhà :D

Hạng B2
1/12/03
355
48
28
47
hóc bà tó
BÁc hưng dạo này xe cộ thế nào rồi! có làm chuyến nào nữa khong????
sáng nay mưa quá ! định đem con xe đi sửa? mà sợ chạy lên tới sai gòn thì giống như là tắm mưa thì khốn ? chẳng lẽ ngồi otô mà mặc áo mưa[V]
nên chắc phải dợi trời tạnh thôi??
to VW
bác có tay quay kiếng (1500) hay có ai quen còn thì báo cho em biết với! em thiếu bên tài !!!!

Tập Lái
19/2/04
46
0
0
53
Vietnam
Có mấy web khá hay các bác có thể vô coi:

www.aircooledvwaddiction.com
www.aircooled.com
www.aircooled.net

Toàn nói về VW thôi

VW confirmed
Hạng C
11/2/04
522
6.745
113
53
SG
mấy bác ra nhà sách lựa chừng 1-2 cuốn chuyên cứư pan xe oto la có thể bon bon trên con bọ được rồi .Máy nó rất đơn giản ,chỉ cần xăng và lửa là chạy thôi (xe nào đã độ IC là coi như pass qua phần lửa luôn :D)Tất nhiên là đủ chạy về tới gara [}:)]