Thảo Luận Chung giup em Sai Gon->Quang Nam

Tập Lái
11/1/08
38
0
0
Đầu tháng 6 nay em tính cho cả nhà vê wê 1 chuyến.wê em ở Quảng Nam nên em gởi bài này nhờ mấy bác tư vấn giúp vài điều.em xin cảm ơn trước.

Đầu tiên là em có thằng cháu vẫn đang học lái B2 nhưng tay lái của nó hơn em nhìu vì nó chạy xe nhà nó 2-3 năm rồi .em tính rủ nó đi cùng có 2 tài cho đở mệt nhưng nghẹt 1 nỗi nó chưa có bằng theo mấy bác có nên cho cháu em chạy hay ko,nếu cho thì nên cho nó chạy vào thời điểm nào là ko gặp xxx.

Thứ 2 là kinh nghiệm lái xe trên quốc lộ 1A ra sao.những nơi nào hay bắn tốc độ ăn uống chỗ nào là an tam.

Cuối cùng là chuẩn bị cho chiếc xe những gì(em đi Inn)
Kính mong các pác giúp em để em có 1 chuyến đi đến nơi về đến chốn.Thank các pac .

Hạng B2
15/2/08
111
4
18
TP HCM
otosaigon.com
RE: giup em Sai Gon->Quang Nam

Em cũng hay đi tuyến này, có vài kinh nghiêm để bác tham khảo:
- Thứ nhất: nên chạy 2 tài , trường hợp như bác thì càng nên. Em chưa lấy bằng, nhưng luôn đi xa là phải có tài xế bên cạnh, và tài xế ... ngủ, còn em lái vì em có đam mê kỳ lạ và khg muốn người ta lái cho mình, có lẽ cũng vì mình ngồi sau cho Tx lái quá nhiều rồi nên ngán. Có chuyện thì đương nhiên tài xế phải dậy, xuống mà làm việc (vì có bằng mà !).
- Thứ hai: Khg biết bác đi đường HCM hay QL 1A ? Thiển ý của em, nếu quê bác ở Đại Lộc (như cái nick của bác ?), thì bác nên đi đường HCM một chuyến cho biết và cho dễ (tốc độ, ca, phong cảnh, các tình huống phải xử lý ... đều đơn giản hơn rất nhiều so với QL 1A) . Chỉ có 2 điểm khác biệt so với chạy trên QL 1A là: Nếu muốn thăm thú, dạo chơi tà tà, ăn uống... thì đi đg HCM sẽ không bằng đi QL 1A và có thể đi theo đg HCM thì xa hơn so với đi theo QL 1A (có thể thôi và chỉ vấn đề kh/cách thôi !) , chứ đi HCM theo k/nghiêm của em là nhanh hơn nhiều so QL 1A-nếu tính từ TP HCM---> TT Đại Lộc, QNam.
- Thứ ba: Về ăn uống, dọc theo các tuyến trên thì vô số kể, nhưng nếu bác đi theo kiểu nhẩn nha thì mỗi khi đến một thị tứ nào đó nếu muốn ăn ngon-bổ-rẻ thì dừng lại hỏi cánh xe ôm, nhớ hỏi vài "em" trở lên thì mới có kết quả tốt nhất. Còn nếu bác không nhẩn nha lắm, thì rất đơn giản: phải chọn quán XE TẢI vào đông, hoặc chỉ có XE CON đậu ngoài.
-Thứ tư: Về xxx và tốc độ, kinh nghiệm duy nhất của em là TUÂN THỦ NGhIÊM các BIỂN BÁO - KẾT HỢP QUAN SÁT và HỎI ANH EM NGƯỢC CHIỀU dể thỉnh thoảng còn có thể đạp lút ga. Thời buổi này xxx chẳng biết đâu mà lần, nếu khg hỏi AE cùng tuyến đường. Còn nếu nói trước các điểm có xxx, chẳng may nó dời đi chỗ khác... thì hoá ra lại "làm phúc phải tội" với bác mà thôi. Theo em, đi đường HCM đỡ nặng đầu hơn rất nhiều !
Chúc bác có một chuyến đi lý thú và an toàn !

Hạng B2
15/2/08
111
4
18
TP HCM
otosaigon.com

@mazda dai loc: quên mất, cần chuẩn bị xe nữa chứ. Bác kiểm tra như bình thường ( sách theo xe đã chỉ dẫn, em khg dám qua...mặt sách. Còn riêng em thì em chỉ chuẩn bị RẤT KỸ các chiếc bánh xe và HỆ THỐNG ĐÈN- THẮNG nhớ là cả 5 chiếc bánh nhé, bơm hơi nhỉnh hơn 0,2 kg/cm2 nhé ! Nếu đi đg HCM, có những đoạn rất dài mình phải tự làm hết đó bác à . Nên để sẵn vài tờ xanh (100K) trong Sổ đăng kiểm cho tiện ứng phó nhanh nhất với các đ/c xxx. Vậy thôi chứ nhiều đoạn em vẫn chạy được 120-140 km/h bác a. !

Tập Lái
11/1/08
38
0
0

cảm ơn pac!mấy ngay nay bận quá ko online được.

1/4/07
21.982
16.729
113
0913168658

Theo T bạn nên chú ý khi qua những con đèo đầu tiên khi chưa quen.
Đèo bây giờ rất rộng, xe chạy rất nhanh và bạn phải theo thôi. Chỉ cần sơ xuất lái một tí là có chuyện. Qua chừng vài đèo, sẽ quen.
Trích đoạn: mazda Dai Loc

cảm ơn pac!mấy ngay nay bận quá ko online được.