O.S.P.D
29/8/08
1.405
28
38
DAO HOA DAO
www.vnexpress.net

Thưa tất cả các bác OSER , Ngày 22 tháng 9 vừa qua BĐH OS thông qua sự hỗ trợ về pháp lý của Qũy GD Huế Hiếu Học đã tiến hành khởi công xây dựng ngôi trường tiểu học Phú An - Huyện Phú Vang - Thừa Thiên Huế . Em có vài tấm ảnh post lên gọi là báo cáo và cũng là 1 lần nữa ghi nhận sự biết ơn đối với các tấm lòng vàng của OSERs đã luôn đồng hành và ủng hộ chương trình xây trường của chúng ta trong suốt 5 năm qua

Lễ khởi công ngôi trường thứ 5 mà OS đã thực hiện trong chương trình vì cộng đồng :

Hình ảnh update của ngôi trường vì đàn em thân yêu ở Huế

DSC_3134BIS_zps3e5c83e5.jpg.html

2 bác Hải đi nhìn quanh lại hiện trạng tan hoang của ngôi trường lần cuối , hỏi 2 bác có Hãi không , trả lời là Hải ,Hải :D:

Bác Giang Phong Lưu đi coi 1 vòng nhìn phong thái cũng hoành tráng lắm ai ngờ tối về SG lên cơn nhồi máu cơ tim phải nhập viện tim Tâm Đức luôn :( chắc anh Giang nhìn cái trường cũng thấy oải quá nên lên cơn Tim, may mà cuối cùng rồi anh ấy cũng đã được hát bài "Và con tim đã vui trở lại " :D

Last edited by a moderator:
Hạng B2
4/10/13
116
2
0
TP.HCM
mong dự án sẽ hoàn thành tốt đẹp, không có bất cứ trở ngại gì, vì đàn em thân yêu của đất nước

O.S.P.D
29/8/08
1.405
28
38
DAO HOA DAO
www.vnexpress.net

Huế đang mùa Mưa Bão sụt sùi nhưng chắc ông Trời cũng ủng hộ những tấm lòng của các bác Oser nên ngày hôm đó buổi Lễ khởi công trường đã diễn ra trong tiết trời nắng ráo ,thành công tốt đẹp với sự có mặt của Ban Giám hiệu , Phòng GD huyện Phú Vang, Vị hội trưởng hội phụ huynh của trưởng và đại diện các cấp chính quyền địa phương

Đại diện OS :

Ảnh lưu niệm với Ban GH trường cùng các vị đại diện chính quyền địa phương đến dự Lễ :

O.S.P.D
29/8/08
1.405
28
38
DAO HOA DAO
www.vnexpress.net
Giữ vững truyền thống của OS làm gì thì làm không bỏ quên nhiệm vụ ...ăn chơi :) nên sau buổi Lễ khởi công 4 anh em đại diện OS đã rất gian khổ từ chối thành công lời mời cơm trưa của địa phương để tự túc bằng tiền túi của bản thân bữa cơm trưa nhắm rượu làng Chuồn nổi tiếng giữa bao la đầm nước của Phá Tam Giang , coi như luôn tiện mấy anh em tiền trạm để với thông tin này chắc ngày khánh thành trường hy vọng sẽ có nhiều Oser đến dự hơn nữa cho đông vui :D

Bác Trưởng Thôn mơ ước trở thành ông chủ quán của cái quán hoành tráng này :) :

Phút thư giãn của Oser sau khi đã hoàn thành nhiệm vụ mà rất nhiều Oser khác đã giao phó :

O.S.P.D
29/8/08
1.405
28
38
DAO HOA DAO
www.vnexpress.net
Ngay sau buổi Lễ khởi công , ngôi trường đã được tiến hành xây dựng ,tuy nhiên Huế và miền Trung thương yêu liên tiếp chịu đựng 3 cơn bão số 10-11-12 . Thời tiết rất thảm họa các bác ạ . Hệ quả là 2 phòng học mà chúng ta dự định chỉ tiến hành đại tu kèm với 4 phòng xây mới cũng đã được mấy trận Bão tiễn đi rồi ....giờ thì giống như xây mới hết cả 6 phòng học :confused: hôm kia em vừa đến trường giám sát công tác thi công , sau đây là một số hình ảnh mới nhất em chụp lại bằng Iphone dưới trời mưa gió sụt sùi nên chất lượng không được tốt lắm ,mong các bác thông cảm :

Những bức tường xây bằng gạch block cũ đã hơn 40 năm , lại chịu thêm mấy năm mưa nắng vì không có mái nên đã mục cả , hồi xưa có lẽ người ta không có xi măng nên chỉ xây vữa trộn bằng vôi hay sao mà chỉ cần dùng tay đã gỡ ra từng viên gạch :confused:

Vữa tô cũng chĩ toàn vôi với cát nên anh em công nhân dự địng băm lớp vữa tô ra như thế này để tô trát lại bằng lớp vữa xi măng mới ,Nhưng em ra thấy băm cả 2 mặt như thế thì bức tường gạch block chỉ còn lại rất mỏng và nguy hiểm nên quyết định đập bỏ và xây mới hoàn toàn rồi :confused::

Còn đây là tường gạch và khung bê tông dầm,cột của 4 phòng xây mới, các bác để ý là dầm lintel chạy suốt tất cả các bức tường chứ không chỉ gác 1 đoạn ngắn qua đầu ô cửa nhé . Dù tiết kiệm nhưng OS chúng ta sẽ không chấp nhận những ngôi trường có chất lượng tồi các bác nhỉ
:

O.S.P.D
29/8/08
1.405
28
38
DAO HOA DAO
www.vnexpress.net
Một số phòng cũng đã tô trát xong và bắt đầu lắp dựng khung kèo mái :

Gia cố lại toàn bộ khung bê tông chịu lực cho 1 vài mảng tường hiếm hoi còn tận dụng lại được chỉ với mục đích bao che (không chịu lực ) :

O.S.P.D
29/8/08
1.405
28
38
DAO HOA DAO
www.vnexpress.net
Toàn bộ ngói lợp của 2 phòng còn sót lại đã cũ nát không thể tận dụng gì , nhưng rất may mắn là chương trình của chúng ta đã nhận được thêm sự tài trợ toàn bộ tole lợp mái của nhà máy Tole Đông Á Do anh Nguyễn Thanh Trung - một trong những sáng lập viên của Qũy Giáo Dục Huế Hiếu Học điều hành, Gía thị trường của số tole lợp này ước tính khoảng 60 triệu đồng
:

Một vấn đề đau đầu khác là sân trường rộng khoảng 700m2 bị trũng hơn mặt đường bên ngoài và ngập nước do không có hệ thống thoát nước ,rất lầy lội và mất vệ sinh :

Tuy nhiên sau 2 ngày ...xin xỏ khắp nơi
, chiều nay em vừa nhận được tin vui từ 1 nhà hảo tâm ở Huế đã quyết định hỗ trợ cho khoảng 210m3 đá dăm để đổ sân cao lên ,họ cho luôn xe chở về tận nơi , chúng ta chỉ phải tốn nhân công san phẳng ,đầm chặt mà thôi
:

Last edited by a moderator:
Hạng C
10/4/12
688
7
18
53
Em ở Huế đây, các bác có việc gì cần sai vặt thì alô cho em.
Các bác ra đây cần rửa xe thì em tận tình phục vụ vợ 2 các bác.
Số alô của em : 0917 133 692
Mong được phục vụ các bác khi ra đây công tác.