Hạng D
15/10/06
1.832
26
48
3lan
Nhóc sau nhà em mới biết đạp xe đạp, tập được mấy bữa thấy cũng hơi cứng tay. Em tính chụp hình cu cậu lúc đang đạp xe với yêu cầu rõ chủ thể, phông sau nhoè như chụp ảnh thể thao. Bác nào có kinh nghiệm giúp em các bước và thông số cụ thể với. Điều kiện em đang có là máy nikon D90, lens 18-200, thời tiết nắng đẹp. Cám ơn các bác.
Ví dụ

Em ko biết là nên lia máy hay chạy dọc theo xe đạp với tốc độ tương đương, để chụp chậm thì nhoè hết ảnh, chụp tốc độ cao thì đứng hết hình cũng ko được.

Last edited by a moderator:
Hạng D
26/7/07
3.866
6
38
HCM
Re:Hỏi cách chụp hình.

bác để máy ở chế độ chụp liên tục. khi F1 đang chạy thì bác lấy focus avof xe rồi lia ống kính theo hướng xe đạp đang chạy, rồi ấn chụp.

Tập Lái
21/12/09
22
0
1

Để chụp lia máy, bạn phải tập chụp lia máy trước. Bạn đưa đối tượng vào khung ngắm (tốt nhất là set focus manual) sau đó
lia máy theo đối tượng đang di động, giữ chắc tay, bấm máy, tiếp tục đà di chuyển, sau khi cửa trập đã đóng lại vẫn tiếp tục di chuyển máy cùng tốc độ một lát mới bỏ máy xuống. Nếu thấy sau khi cửa trập đã đóng, chủ đề vẫn giữ đúng bố cục trong máy là bạn có thể chụp lia máy (đây là cách tập ngày xưa dùng máy phim, khi thành thạo có thể lia máy ăn 90%)

Tốc độ lia máy với người đi bộ (thời điểm đi ngang, vuông góc với máy) là khoảng 1/30s. Đi tới từ phía trước là 1/15s. Từ đó bạn suy ra tốc độ lia máy đối với các loại chủ đề khác nhau.

Như ảnh ví dụ của bạn, tôi đoán máy lia với tốc độ từ 1/125s đến 1/250 s với chủ đề đi tới máy từ phía trước. Khẩu độ từ f8 trở lên, focus chỉnh khoảng 8m.

Chúc bạnh thành công!

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/10/06
1.832
26
48
3lan

Cám ơn các bác đã trả lời, đặc biệt là bác KiaNikon. Tiếc là hôm nay em out đi chơi trước khi các bác trả lời nên chưa đọc hết. Thành ra vừa chụp vừa dự đoán cách chụp. Chụp cả đống chỉ có hình này tạm được show ra. Mai lại đi thử xem sao.

F/4.5, 1/100s, iso 320, 48mm
Lúc về em thấy có thấy thêm 1 bài trong sohoa
Tìm hiểu về lia máy</h3>
Bác nào chụp hình thể loại này mời post trong thớt này với các thông số đầy đủ cho em vàv các bác khác học hỏi với ạ.