Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Hỏi về cách âm cho focus

Tập Lái
14/3/13
13
4
3
Tp.HCM
Vụ tiếng ồn chua lắm, để tiền upgrade xe xịn hơn là cách tốt nhất
Mấy năm trước đó em cũng tham khảo giải pháp làm giảm tiếng vọng lốp xe, tới giờ cũng chưa thấy gải pháp nào xử lý ổn thỏa.
Khả năng cao là em tiếp tục theo giải pháp của bác L_P.
Cảm ơn thông tin của bác Thiên Thiên Bảo nhiều.
Cảm ơn các bác đã quan tâm.

• Like
Reactions: vnpeace
Hạng B2
28/7/14
166
108
43
Trái Đất
Em đi qua focus ANF 2.0 và nhà mới tậu thêm 1 chiếc đời 2016 1.5 ecoboost. Kinh nghiệm cho thấy là Focus cách âm rất tốt, còn tiếng vọng và rào rào là do vỏ xe và dàn treo nó hơi bị cứng nên truyền vào cabin.
Muốn hết tiếng vọng này thì thay vỏ hoặc phuộc mềm nhưng xe sẽ không cứng cáp khi chạy tốc độ cao mà bị bồng bềnh, ở đây ford muốn hi sinh conform mà đổi lấy tính năng an toàn và cảm giác lái thật hơn thôi.

Tập Lái
28/3/16
10
4
3
38
ha ha. thì em đã nói rõ là tiếng lốp vọng thôi mà. Em lái thử con I10 thấy tiếng lốp nó vọng ít hơn nên ức chế quá, chứ em có nói cách âm tổng thể đâu.
Hôm thay lốp thì em cũng tham khảo, rút ra tổng kết là đa số người dùng và người bán đều nói Mít êm hơn nhưng nhanh mòn, hết 40% gai là ồn nhiều. Em hay chạy đường dài nên chọn Dunlop, đường ngon thì êm ru, đường hơi nhám thì vẫn có tiếng rào rào (giảm khoảng 30% so với Goodyear theo xe).
Nay em muốn xử lý dứt điểm vụ vọng tiếng lốp vào khoang xe. Các bác cho ý kiến mấy giải pháp sau:
1. Phun cao su non lên 4 hốc lốp
2. Dán lớp chống ồn lên 4 hốc lốp
3. Dán thêm cách âm cho vách ngăn khoang máy và khoang giữa
4. Xin thêm giải pháp :)
Chào bác em cũng xin mạo muội góp ý. Theo em nghĩ tiếng vọng lốp nên sử lý bằng cách 2 . E vừa làm 2 hôm trước
Hỏi về cách âm cho focus
Hỏi về cách âm cho focus
ảnh sau và trước khi làm đây bác vật liệu là tấm cao su non được phay rãnh cnc tiêu âm .hiệu quả ok bác ạ, ngoài ra bác nên dán thêm ron cột A ở khe cánh trước gần lốp nhằm tranh tiếng vọng gió rất nữa với 2 bước này sẽ giảm được rõ rệt đấy ạ

Tập Lái
14/3/13
13
4
3
Tp.HCM
Bác Mr Bùn lại làm em ngứa ngáy rồi. Bác nhắn cho em xin số bác nhé. Em ghé cf hỏi bác xíu

Tập Lái
14/3/13
13
4
3
Tp.HCM
Em đi qua focus ANF 2.0 và nhà mới tậu thêm 1 chiếc đời 2016 1.5 ecoboost. Kinh nghiệm cho thấy là Focus cách âm rất tốt, còn tiếng vọng và rào rào là do vỏ xe và dàn treo nó hơi bị cứng nên truyền vào cabin.
Muốn hết tiếng vọng này thì thay vỏ hoặc phuộc mềm nhưng xe sẽ không cứng cáp khi chạy tốc độ cao mà bị bồng bềnh, ở đây ford muốn hi sinh conform mà đổi lấy tính năng an toàn và cảm giác lái thật hơn thôi.
Đâu có phải do bộ treo cứng đâu bác ơi. Thay vỏ đỡ 30% thôi. Chủ yếu do khoang hốc lốp. Nếu làm kín và tốt thì sẽ hết nhưng lại phải hy sinh tiếng vù vù tăng tốc của động cơ - đặc trưng mà nhiều bác kết ở em focus, ha ha. Em đang cân nhắc vụ này

Tập Lái
28/3/16
10
4
3
38
Bác Mr Bùn lại làm em ngứa ngáy rồi. Bác nhắn cho em xin số bác nhé. Em ghé cf hỏi bác xíu
Sorry bác mấy hôm vừa rồi e có vích gia đình nên không pm được. Cảm ơn bác quan tâm.
Bên em
Bao dùng 7 ngày bác nhé
Bao giá tốt nhất
Rất mong được phục vụ bác
Dđ: 0936508168

• Like
Reactions: phamtung818
Hạng D
6/8/08
3.332
2.113
113
Thành phố có nhiều xxx bẩn
Chào bác em cũng xin mạo muội góp ý. Theo em nghĩ tiếng vọng lốp nên sử lý bằng cách 2 . E vừa làm 2 hôm trước View attachment 463231 View attachment 463232 ảnh sau và trước khi làm đây bác vật liệu là tấm cao su non được phay rãnh cnc tiêu âm .hiệu quả ok bác ạ, ngoài ra bác nên dán thêm ron cột A ở khe cánh trước gần lốp nhằm tranh tiếng vọng gió rất nữa với 2 bước này sẽ giảm được rõ rệt đấy ạ
Bác có làm escape chư bác, esc ko có miếng nhựa lót lòng vè sau, trước thì nhỏ.

Tập Lái
28/3/16
10
4
3
38
Bác có làm escape chư bác, esc ko có miếng nhựa lót lòng vè sau, trước thì nhỏ.
phía sau có nỉ hay sao bac, nhỏ cở nào ạ, quan tronhj vè có nằm ở tâm bánh không ạ, nếu có nằm ở tâm bánh thì nhỏ cũng nên làm bác à nhỏ thì kinh phí it ạ, phiaí sau không có thi chỉ có cách phun cao su