Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Hỏi về Kia Sorento 2016 bị rung

Tập Lái
13/7/23
17
8
3
36
Do đó em không thích độ trên xe khi mua. trừ xe mua lại thì chịu
Nhưng khi mua xe mới thì nên chọn lựa những gì mình cần thiết
Về vấn đề lọc xăng (chính hãng) các bác có quyền ...gắn thêm lọc thứ 2 trước khi được đưa vào buồn đốt (cái nầy nên độ, nhất là ở VN)
View attachment 3052671
View attachment 3052672
Nghĩa là có cùng 2 lọc xăng đồng thời đúng không bác? em chưa thấy cái này bao giờ :)

Về vấn đề độ đẽo thì đúng là nguyên bản là tốt nhất, cứ mỗi lần lắp thêm cái gì xong là thấy ớn: Cam 360, cốp điện... thợ làm thật sự là không ổn chút nào

• Like
Reactions: Osin
Tập Lái
7/7/22
20
11
3
24
Nay em vào Kia kiểm tra xe có gặp cậu kỹ thuật tư vấn cũng nhiệt tình.

Xe em chỉ yêu cầu kiểm tra xem rung giật và check xem có phải thay cao su chân máy không, cậu kt nói một hồi về kỹ thuật nó thay thì cũng được nhưng tỷ lệ giảm rung giật không đáng bao nhiêu. Nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố như: bugi, cổ hút, kim phun, lọc xăng... Em thấy bugi thì cũng đúng vì lần bảo dưỡng cách đây hơn 2 tuần em chưa thay mà chỉ có vệ sinh mấy cái cổ hút và kim phun.

Vậy là em chốt làm luôn lại: Thay 4 bugi, thay lọc xăng (lọc dưới hàng ghế 2), vệ sinh lại kim phun và cổ hút luôn (vì chân ga đạp nặng, em sợ gara trước làm ẩu).

Có thêm vấn đề nghe tiếng lào xào khi mở điều hòa ở mỗi lầm mớm ga tăng tốc -> cu em KT đoán là do hở, đúng là khi mở tấm che dưới chân phanh ra thì thấy có 1 cái lỗ, mấy ông lắp cam 360 luồn dây qua gương lười ko cho chui qua mà lại cậy cả cái cao su ra rồi không lắp lại dẫn tới tiếng lao xao vào trong khoang lái. Lắp lại phát xe hết luôn tiếng =)) (cậu em này sau em gửi chút cafe riêng cảm ơn) vì riêng khoản này em nghĩ gặp thợ không biết thì có mà lại đủ thứ...

Quay lại vấn đề, sau khi thay các phần ở trên xe khi đề nổ để ở D giữ Phanh đã giảm rõ rệt độ rung, vẫn còn rung nhè nhẹ nhưng cảm nhận đã thấy khác biệt hoàn toàn khi đóng mở điều hòa.

Em nghĩ vấn đề rung máy phụ thuộc khá nhiều yếu tố như trên, và nhất là xe cũ thì tỷ lệ này lại càng tăng so với xe mới nên cắc phải thay từ từ mới có thể tìm lại sự em ái cho em vợ 2 gần 10 năm tuổi này.

Dưới đây là chi phí cho việc thay chiều nay của em, có mấy cái dung dịch vệ sinh em không để ý đúng ra ko cần vì lần nào bd cũng dùng rồi, tiền tự nhiên lại mất ~1 củ :( hiz

View attachment 3052614
Bác cho e hỏi về vụ tiếng kêu lè xè khi lên ga, cụ thể là hở chỗ nào vậy bác? Xe e cũng kêu tương tự. Còn vấn đề rung thì vệ sinh cổ hút các kiểu vẫn ko xi nhê, phải thay chân máy.

Hạng F
29/10/16
11.589
22.251
113
Pháp
Nghĩa là có cùng 2 lọc xăng đồng thời đúng không bác? em chưa thấy cái này bao giờ :)

Về vấn đề độ đẽo thì đúng là nguyên bản là tốt nhất, cứ mỗi lần lắp thêm cái gì xong là thấy ớn: Cam 360, cốp điện... thợ làm thật sự là không ổn chút nào
Đúng vậy, một cái thường nằm ở trong bình xăng, cái thứ 2 là dẩn lên các kim phung,
Còn độ mà không biết nguyên tắc, kỹ thuật,
Tôi thì chọn những gì chính hãng theo tôi thích ... VN mình có những cái nên có thì lại không có, và từ đó độ tứ tung như kính màu (không phải phim màu)

Kim phun nghẹt là hao tiền.
Có nhiều anh th^m cái lọc nước (như kiểu xe dầu) cái nầy thì ngon hơn ..

Tập Lái
13/7/23
17
8
3
36
Bác cho e hỏi về vụ tiếng kêu lè xè khi lên ga, cụ thể là hở chỗ nào vậy bác? Xe e cũng kêu tương tự. Còn vấn đề rung thì vệ sinh cổ hút các kiểu vẫn ko xi nhê, phải thay chân máy.
của em bị là do lắp cam 360, thợ luôn dây cam trái xuống chỗ chân ga ở đó nó có cái lỗ cao su to lắm, chặn tiếng ồng từ khoang máy vào thì phải, họ tháo ra nhưng lắp vào bị lỏng nên có tiếng nó vọng vào, chỉ cần chỉnh lại cho nó khít là hết tiếng ạ

• Like
Reactions: zocin1402
Tập Lái
13/7/23
17
8
3
36
Đúng vậy, một cái thường nằm ở trong bình xăng, cái thứ 2 là dẩn lên các kim phung,
Còn độ mà không biết nguyên tắc, kỹ thuật,
Tôi thì chọn những gì chính hãng theo tôi thích ... VN mình có những cái nên có thì lại không có, và từ đó độ tứ tung như kính màu (không phải phim màu)

Kim phun nghẹt là hao tiền.
Có nhiều anh th^m cái lọc nước (như kiểu xe dầu) cái nầy thì ngon hơn ..
vâng cảm ơn bác, tạm thời xe em xử lý thời gian này vấn đề rung đã giải quyết được 70%, còn lại vẫn có nhưng em nghĩ xe cũ rồi nên các chi tiết không còn ăn khớp, chân máy cũng lâu rồi nhưng thôi chắc chờ 10v thfi thay 1 thể.

Tập Lái
7/7/22
20
11
3
24
của em bị là do lắp cam 360, thợ luôn dây cam trái xuống chỗ chân ga ở đó nó có cái lỗ cao su to lắm, chặn tiếng ồng từ khoang máy vào thì phải, họ tháo ra nhưng lắp vào bị lỏng nên có tiếng nó vọng vào, chỉ cần chỉnh lại cho nó khít là hết tiếng ạ
Cảm ơn bác nhiều, của em nó tụt hẳn vào trong phải lôi lên lại, hết ồn hẳn bác ạ. Không hiểu sao lại lọt qua đx, có dấu hiệu bị chuột cắn nữa.

Tập Lái
13/7/23
17
8
3
36
Cảm ơn bác nhiều, của em nó tụt hẳn vào trong phải lôi lên lại, hết ồn hẳn bác ạ. Không hiểu sao lại lọt qua đx, có dấu hiệu bị chuột cắn nữa.
dạ vậy là đúng nguyên nhân đúng không ạ?
may thật, đúng là gặp đúng người cái đỡ tốn bao nhiêu tiền - trước báo bệnh có mấy ông bên gara toàn nói là do dàn lạnh nó thiếu gas nên bị thế....

Tập Lái
7/7/22
20
11
3
24
dạ vậy là đúng nguyên nhân đúng không ạ?
may thật, đúng là gặp đúng người cái đỡ tốn bao nhiêu tiền - trước báo bệnh có mấy ông bên gara toàn nói là do dàn lạnh nó thiếu gas nên bị thế....
Vâng bác, mang ra gara chạy thử thì họ kêu bình thường, trong khi xe e đi hàng ngày nên bất kỳ triệu chứng lạ gì e rất rõ. Thế mới thấy bắt bệnh mới quan trọng, cảm ơn bác nhiều lắm, giờ đi êm ái hơn hẳn. À sẵn xe bác có bị như xe em không, ở phía trước đầu xe bên phụ, nếu để garanti đậu một chỗ thì sẽ nghe tiếng reng reng tựa như hai miếng sắt hay tôn bị lỏng vạ vào nhau ấy, kêu rất đều, nhưng khi chạy thì không nghe nữa. E đi đổ xăng có gặp một bác đi sò dầu cũng bị tương tự, không biết có phải bệnh chung của sò không đây.

Tập Lái
13/7/23
17
8
3
36
Vâng bác, mang ra gara chạy thử thì họ kêu bình thường, trong khi xe e đi hàng ngày nên bất kỳ triệu chứng lạ gì e rất rõ. Thế mới thấy bắt bệnh mới quan trọng, cảm ơn bác nhiều lắm, giờ đi êm ái hơn hẳn. À sẵn xe bác có bị như xe em không, ở phía trước đầu xe bên phụ, nếu để garanti đậu một chỗ thì sẽ nghe tiếng reng reng tựa như hai miếng sắt hay tôn bị lỏng vạ vào nhau ấy, kêu rất đều, nhưng khi chạy thì không nghe nữa. E đi đổ xăng có gặp một bác đi sò dầu cũng bị tương tự, không biết có phải bệnh chung của sò không đây.
Vấn đề về rung xe thì hiện tại xe em cũng bị nên mới phải chạy khắp nơi tìm thuốc đó bác.
Rung của em xử lý tạm thời đã ổn rồi và là thay tạm Bugi sau gần 8v xe chạy (chủ cũ bảo em chưa thay)
Còn hiện tại vẫn còn rung khi mình dừng đèn đỏ để số D, về N thì nó đỡ hơn (khi mở điều hòa sẽ tăng độ rung nữa) nhưng tạm thời em chấp nhận được - Em đi xe đi làm hàng ngày và đường phố tắc nên trải nghiệm đủ ạ

Về kiểu rung bên ghế phụ cụ nói thì cụ thử kiểm tra lại đồ đạc trên xe trước ạ, con sò này đồ đạc nó mỏng nên em thấy nó còn kêu nhiều chỗ ạ :))

Tập Lái
7/7/22
20
11
3
24
Vấn đề về rung xe thì hiện tại xe em cũng bị nên mới phải chạy khắp nơi tìm thuốc đó bác.
Rung của em xử lý tạm thời đã ổn rồi và là thay tạm Bugi sau gần 8v xe chạy (chủ cũ bảo em chưa thay)
Còn hiện tại vẫn còn rung khi mình dừng đèn đỏ để số D, về N thì nó đỡ hơn (khi mở điều hòa sẽ tăng độ rung nữa) nhưng tạm thời em chấp nhận được - Em đi xe đi làm hàng ngày và đường phố tắc nên trải nghiệm đủ ạ

Về kiểu rung bên ghế phụ cụ nói thì cụ thử kiểm tra lại đồ đạc trên xe trước ạ, con sò này đồ đạc nó mỏng nên em thấy nó còn kêu nhiều chỗ ạ :))
Giờ e mới vào lại. Em đã thay 2 cao su chân máy và 1 chân số, vệ sinh họng nạp (bắn đá khô), kim phun. Kết quả giờ êm như ban đầu nhé bác dù có vào D đạp phanh đi chăng nữa, máy lanh lẹ bốc hơn, bù lại ăn xăng hơn một chút