Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32
Mua thùng phuy sắt cũ phế liệu, cắt ra và lấy cừ tràm đóng giữ lại... 2-3 năm bồi đất, thay cừ tràm lại, mục cái nào thay cái đó... cái này tránh sóng đáng vỡ bờ bao thôi, còn tùy thuộc thủy triều lên xuống nhiều không và có 'bên lở bên bồi không".

Chi Hội Trưởng P.O.C
jeany.huynh nói:
Em chào các sư bá, sư thúc, sư huynh và sư tỷ ạ :).
Em lượn lờ mãi mà không biết bỏ vào mục nào thích hợp, để bên CNL thì ngại lụm đá về xây khỏi mua luôn. Nên xin MOD cho vài ngày để em nhận được sự chỉ dẫn ạ.
Chuyện là một quán cafe bờ sông Sài Gòn, khu vực cầu Phú Long cũ - Bình Dương, có mớn nước khoảng 2,5m. Đáy sông khu đó cứng đóng cừ tràm không xuống và bể đầu. Hiện quán đang làm kè bằng bao đất. Nhưng bị sóng nước vỗ kè cứ lỡ một vài đoạn do bao đất bị vỡ. Bây giờ cải tạo nên làm thế nào cho tiết kiệm chi phí nhất ạ. Đất này thuê, thời hạn còn lại là 7năm.
Các sư bá, sư thúc, sư huynh và sư tỷ dành tý thời gian chỉ bảo đàn em với ạ.
Em xin chân thành cảm ơn lắm.
Khoảng lùi của quán bác cách bờ kè bao xa?
Bác ko nên làm kè , đấp đê gì cho tốn chi phí . Vì có làm thì bác cũng như muối đổ biển . 1 mình bác làm thì ko thể đc , nếu có những người khác xung quanh bác cùng làm thì có thể tồn tại dưới 7 năm .
Bác cứ tính 7 năm thì bờ sông xâm thực đc mấy mét thì bác cứ lùi . 7 năm = 3 mét ko ?

Hạng B2
24/9/11
388
12
18
haobui nói:
jeany.huynh nói:
Em chào các sư bá, sư thúc, sư huynh và sư tỷ ạ :).
Em lượn lờ mãi mà không biết bỏ vào mục nào thích hợp, để bên CNL thì ngại lụm đá về xây khỏi mua luôn. Nên xin MOD cho vài ngày để em nhận được sự chỉ dẫn ạ.
Chuyện là một quán cafe bờ sông Sài Gòn, khu vực cầu Phú Long cũ - Bình Dương, có mớn nước khoảng 2,5m. Đáy sông khu đó cứng đóng cừ tràm không xuống và bể đầu. Hiện quán đang làm kè bằng bao đất. Nhưng bị sóng nước vỗ kè cứ lỡ một vài đoạn do bao đất bị vỡ. Bây giờ cải tạo nên làm thế nào cho tiết kiệm chi phí nhất ạ. Đất này thuê, thời hạn còn lại là 7năm.
Các sư bá, sư thúc, sư huynh và sư tỷ dành tý thời gian chỉ bảo đàn em với ạ.
Em xin chân thành cảm ơn lắm.
Khoảng lùi của quán bác cách bờ kè bao xa?
Bác ko nên làm kè , đấp đê gì cho tốn chi phí . Vì có làm thì bác cũng như muối đổ biển . 1 mình bác làm thì ko thể đc , nếu có những người khác xung quanh bác cùng làm thì có thể tồn tại dưới 7 năm .
Bác cứ tính 7 năm thì bờ sông xâm thực đc mấy mét thì bác cứ lùi . 7 năm = 3 mét ko ?
Vấn đề là trong 7 năm, có ai dám ra ngồi ở mấy cái nhà cạnh bờ sông rạch không? Vào quán mà thấy bờ lở lói tùm la tùm lum, ớn thấy mụ nội.
jeany.huynh nói:
Không bác cao thủ nào giúp em với ợ? Hu hu hu
Mợ đưa địa điểm lên Google Map, em xúi dại cho. Không biết chiều dài mợ tính gia cố bờ bao nhiêu, nó nằm ở khúc nào của sông rạch và của sông rạch nào .... Với thời gian 7năm mà xúi dại xài đồ chơi hao quá thì cũng oải. Rất nhiều và nhiều giải pháp rẻ tiền, riêng vụ kè mỳ ăn liền em sẽ free cho mợ (phọt giấy tờ thôi).

Last edited by a moderator:
Hạng C
28/7/10
680
5
18
11
Cám ơn các bác đã quan tâm ạ.
@bác Hảo: Thực ra là dòng chảy ở đây không xói vào bờ, bờ lở chủ yếu là do sóng của các tàu lớn đi gần bờ. Lúc đầu, đã làm bờ kè bằng bao đất. Qua 2 năm có 4 đoạn bị lở, tổng chiều dài bị hư 20/32 bờ. Mặt tiền sông Sài Gòn. Và các đoạn bị lở chỉ mất các bao đất làm kè thôi, lấn khoảng 1m vào trong nên không đáng ngại như các đoạn bờ sông ở Thanh Đa đâu ạ. Vì ở đây đất nền cứng và không bị dòng nước trực tiếp xói vào.
@Hoan Lạc: chiều dài của bờ là 32m ạ, mặt tiền sông Sài Gòn, cách ngả 3 sông Sài Gòn - rạch Lái Thiêu 50m đấy ạ.
Địa điểm: cuối đường Ngô Quyền rẻ vào hẻm bên trái (vietbando không thể hiện cái hẻm này).
Bản đồ: http://www.vietbando.com/...=10.9019560,106.694288

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
bác dùng gỗ tạp đóng cái sàn phủ ra ngoài phần lở đó, bỏ bàn ghế lên ngồi uống cafe luôn.
7 năm dư sức lấy lại vốn. mà kiểu lở này cũng không phải là phá hoại quá đáng - chấp nhận sống chung với lở thôi.

Hạng C
28/7/10
680
5
18
11
Các bác có quen hay biết ai có trụ điện thoại (loại vuông í) đã thay ra và bị hư, bên bưu điện không sử dụng nữa, em định mua về sắp thành dãy giống như cái vách dựa vào bờ để chắn sóng. Em cám ơn nhiều.

Hạng B2
24/9/11
388
12
18
Cái của nhà mợ nôm na là bị "sóng leo" vỗ ồm oạp vào bờ gây ra. Khu vực mợ thì tàu cũng không bự, đất tốt, khối đất mỗi lần sạt lở không lớn ... ==> giải pháp công trình nhẹ để triệt tiêu sóng leo. Do là quán cafe nên chắc mợ không trồng các cây dạng bụi như cây bần, tre... (tham khảo dân Tân Uyên trồng cây hai bờ) ... vả lại chờ cho nó lớn bự cũng lâu quá.
Em xúi dại mấy biện pháp, theo thứ tự hao phí tăng lên:
  • Giải pháp 1: Thảm cát bọc vải tổng hợp (một số bờ biển ở Bà Rịa & Bình Thuận đã làm - tất nhiên cái này chỉ một thời gian là bung): bao gồm 2 lớp vải - lớp vải bên ngoài là vải tổng hợp - tùy kinh tế mà chọn loại bền bỉ hay không bền bỉ - thường chọn vải tổng hợp có pha sợi thủy tinh (vải kỹ thuật) - may giống như nệm hơi dành cho người liệt gường (gồm nhiều túi nhỏ - tạo thành như con lươn) - bơm cát vào - trải thảm lên bề mặt dốc đã đắp . Khi sóng đánh vào, nước sẽ trượt trên mặt thảm - không mang đất đi. Giải pháp này sẽ "tèo" đến khi mợ trả lại mặt bằng. Nếu chân thảm chèn được con lươn đá gói trong lưới B40 chèn lên thì quá tốt. Biến tướng của giải pháp này, thay vì bơm cát vào - thì bơm vữa bê tông vào.

Giải pháp này lần đầu tiên được TS Trịnh Công Vấn (Viện Khoa học thủy lợi miền Nam) thí nghiệm tại máng thủy lực của Viện, sau đó thực nghiệm tại khu vực sạt lở gần cầu Bình Phước trên sông Sài Gòn, quận Thủ Đức, TPHCM.
  • Giải pháp 2: Nếu thực sự chỗ đó sóng mạnh quá, chơi áo thảm cát không ăn thua, buộc phải chuyển qua thảm đá: Ví dụ như : Thảm đá Gabico
[h4]
1309254637_221508050_1-Hinh-anh-ca--Ro-da-Tham-da-ma-km-boc-nhua-Vai-dia-Giay-dau-Mang-chong-tham-Bac-tham.jpg
[/h4]
Chơi cái này thì hơi bị "hao" - kêu chủ đất tài trợ - đảm bảo đẹp và bền vững với thời gian.

Hạng B2
27/4/07
158
12
18
45
bác xem qua cái clip và photo gallery trong cái website này nhé. www.tidewall.com
Sản phẩm này đã làm cho công trình dọc bờ sông bên QL 13 do Tổng công ty CN saigon làm. Em không biết giúp ích được gì cho bác trong ý tưởng nhưng làm kiểu này rất bền :)

Hạng B2
24/9/11
388
12
18
itsme_giang nói:
bác xem qua cái clip và photo gallery trong cái website này nhé. www.tidewall.com
Sản phẩm này đã làm cho công trình dọc bờ sông bên QL 13 do Tổng công ty CN saigon làm. Em không biết giúp ích được gì cho bác trong ý tưởng nhưng làm kiểu này rất bền :)
Bác cho chi tiết hơn tẹo:
  • Nguồn cung: có sẵn tại Vịt hay phải nhập cảng theo đơn đặt hàng
  • Chiều dài tối đa có thể chôn xuống được. Công nghệ chôn
  • Rổ rá.
  • Liên lạc đại diện tại Vịt
Cừ nhựa này bên em quan tâm đã lâu,
Mách mối cho bác, hiện có một dự án xài tiền Tây ở quận 4,5,8 đang bí rị - vì nếu xài cừ BCTDƯL như ở Nhiêu Lộc - Thị Nghè thì bị hạn chế chiều dài (max được 18m). Tư vấn Tây bí quá, đang đề xuất chuyển qua cọc ván thép - hic nhưng đau đầu công nghệ sơn phủ bảo vệ. Nếu bác tự tin cừ nhựa của bác có thể chôn được chiều sâu khoảng 40m (tên TW80) - em môi giới kiếm tiền cafe. Không lăn tăn Moduyn kháng uốn nhiều lắm, vì đỉnh cừ nhựa coi như nằm trong đất - chỉ quan tâm làm sao ép được xuống 40m & rổ rá.

tranvietanhtuan nói:
bác dùng gỗ tạp đóng cái sàn phủ ra ngoài phần lở đó, bỏ bàn ghế lên ngồi uống cafe luôn.
7 năm dư sức lấy lại vốn. mà kiểu lở này cũng không phải là phá hoại quá đáng - chấp nhận sống chung với lở thôi.
Siêu xúi dại. Nếu ngon lành cành đào như bác nói, sạt lở dọc Củ Chi - Bình Dương người ta xử như vậy rồi. Cái xói sóng leo này khốn lắm, nó cứ moi từ từ thành cái hàm ếch (mà phần lớn nằm dưới mực nước) - đến ngày đến giờ nó đổ ùm một cái tèo cả lũ.
jeany.huynh nói:
Các bác có quen hay biết ai có trụ điện thoại (loại vuông í) đã thay ra và bị hư, bên bưu điện không sử dụng nữa, em định mua về sắp thành dãy giống như cái vách dựa vào bờ để chắn sóng. Em cám ơn nhiều.
Không có số lượng nhiều một lúc đâu mợ, mà có nhiều thì cũng có mối bao thầu rồi. Nếu mợ tính dám chơi đến cột điện, thì kiếm dừa hoặc bạch đàn về đóng đi, nhưng cam đoan với mợ là vẫn "tèo" vì đất dưới chân cừ dừa hoặc cừ bạch đàn nó xói - lâu ngày cừ nó nghiêng ra bờ sông. Cộng với giao động của mực nước lên xuống, phần đất phía trong tường cừ nó ngấm nước nặng lắm - nó đè cái tường cừ đổ uỵnh ra bờ sông. Mặt khác, chi phí làm tường cừ lớn không rẻ đâu mợ.
Đối với "sóng leo" thì giải pháp mềm là rẻ nhất:Thảm con lươn vải địa hoặc thảm đá là giải pháp rẻ nhất rồi. Còn giải pháp cứng (tường cừ) thì hao lắm lắm.

Last edited by a moderator:
Hạng C
28/7/10
680
5
18
11
Em cám ơn các bác nhiều lắm. Chắc em sẽ chọn giải pháp xanh là đổ đất vào bao và nuôi lục bình phía ngoài để chống sóng leo làm vở hàm ếch - nguyên nhân chính làm xói bờ ạ.
Nhưng em vẫn mong ngóng một giải pháp khác nữa ạ. :)

Status
Không mở trả lời sau này.