Tập Lái
9/1/08
46
0
6
RE: Hỏi về thủ tục sang tên, chuyển chủ

Trích đoạn: C and T

Sài gòn, phòng công chứng số 3.

Bác lại sai rồi! Bác phải chịu trách nhiệm về tính xác thực trong cam kết của mình chứ, bác có vợ mà bảo rằng chưa thì cái ủy quyền của bác vô hiệu rồi còn gì.

Ý trên tôi đang nói ví dụ về việc khó có căn cứ để công chứng viên xác định là bác có gia đình hay chưa rồi dựa vào đó bắt cả vợ bác lên ký chứ chưa bàn đến hiệu lực hợp đồng. Giả sử có người không muốn phiền phức khai đại là chưa có gia đình thì họ có xác minh được không mà bắt dân làm vậy.

Thân ái,

Van Basten

Hạng B2
24/2/08
113
11
18
Sài Gòn

Trích đoạn: Van_Basten

Ý trên tôi đang nói ví dụ về việc khó có căn cứ để công chứng viên xác định là bác có gia đình hay chưa rồi dựa vào đó bắt cả vợ bác lên ký chứ chưa bàn đến hiệu lực hợp đồng. Giả sử có người không muốn phiền phức khai đại là chưa có gia đình thì họ có xác minh được không mà bắt dân làm vậy.

Thân ái,

Van Basten

Sai ở đâu đó trong cách xác định vấn đề của Bác.

Bác mang cái Ủy quyền đến chứng thực tức Bác yêu cầu Công chứng viên xác nhận tư cách chủ thể (năng lực PL & hành vi) của người UQ và người được UQ. Đương nhiên là công chứng viên chỉ chứng thực những gì người UQ và người được UQ cam kết thôi chứ họ đâu cần phải xác minh. Hậu quả nếu có do Bác cam kết sai thì Bác sẽ phải chịu trách nhiệm thôi.

Công chứng viên chỉ xác nhận rằng các chủ thể trong HĐUQ có đầy đủ tư cách chủ thể khi ký kết HĐUQ, và nội dung ủy quyền không trái với các quy định của PL.

Tranh luận thế này ngoài đề mất rồi, chắc bận lòng các Bác OS khác mất. [8D]

Tập Lái
9/1/08
46
0
6

Trích đoạn: C and T

Bác lái xe gây tai nạn phải bồi thường dân sự thì làm sao bác từ chối trách nhiệm được. Đây là trách nhiệm dân sự do lỗi của cá nhân bác gây nên, mắc mớ gì tới chủ sở hữu xe. Xxx đâu có cho bác cơ hội từ chối trách nhiệm này.:D

Tui hỏi vậy là vì:

1. trong trường (luật) dạy rằng về nguyên tắc chủ sở hữu phải chịu trách nhiệm, sau đó đòi/hoặc không đòi người gây ra tổn thất bồi thường lại sau. Đó là lý thuyết! và tui hỏi các bác thực tế?

2. Vì lý do nào đó mà lái xe từ chối trách nhiệm dân sự (trách nhiệm hình sự nếu có đương nhiên là anh này bị vịn rồi) thì tình thế chủ sở hữu sẽ thế nào? người bị thiệt hại sẽ kiện chủ sở hữu ra tòa? và lúc đó thế nào?

3. Lái xe bị trách nhiệm hình sự quá nặng (chung thân chẳng hạn) thì người bị tổn thất dân sự cũng sẽ níu áo chủ sở hữu (khi không thể níu áo anh kia)?

Tốt hơn hết là sang tên ngay, đỡ áy náy nhỉ ;)

Vâng, bác nói rất chính xác về mặt lý thuyết trong trường hợp này, em xin nhận khuyết điểm về việc trả lời thiếu xót và không rõ ràng. Mong bác đại xá. Hì...hì...hì.:)

Trên thực tế hiếm khi có trường hợp này xảy ra. Nếu có thì khi yêu cầu chủ sở hữu có trách nhiệm cũng đồng nghĩa với việc công nhận xe vẫn thuộc sở hữu của họ. Lúc này chủ mới phải cân nhắc giữa chi phí bồi thường và giá trị xe. Kể cả là giá trị xe có "bèo" so với chi phí bồi thường đi nữa và chủ mới quyết định "chạy" thì chủ cũ chắc vẫn còn một "bảo bối" là cái giấy bán xe và nhận tiền thực tế không có công chứng (ông nào mua xe cũng làm cái này vì sợ nhỡ sau này chủ cũ đem hợp đồng ủy quyền ra đòi lại xe). Có cái này (mặc dù hình thức chưa đúng theo yêu cầu của pháp luật) thì giao dịch ủy quyền bị xem là giao dịch giả tạo che giấu giao dịch thực sự kia và nó sẽ bị coi là vô hiệu. Giao dịch thực sự vẫn có hiệu lực mặc dù cần hoàn thiện về mặt hình thức. Tuy nhiên, thủ tục rất lằng nhằng và nhiều rắc rối. Em có cùng quan điểm với bác là cứ chuyển ngay cho nó lành (bất kể đứng trên phương diện chủ cũ hay chủ mới).

Van Basten

Hạng B2
24/2/08
113
11
18
Sài Gòn

Chuyển ngay! nếu chuyển ko được thì ngoài HĐUQ ra làm luôn một cái "Cam kết" lời lẽ thật chắc cú bắt người mua ký vô & kiếm thêm vài người làm chứng nữa... chứ nếu không có chuyện gì xảy ra thì ít nhất mình cũng phải chạy lên chạy xuống "hầu tòa", mệt!

Hạng B2
2/11/07
359
2
18

Vừa trả lời bác bên Tư vấn mua bán xe, nhưng vào đây lại thấy thread này, mà ở trong này có lẽ mới đúng chủ đề nên đành post lại và bổ sung một chút như sau:

Hợp đồng uỷ quyền bán xe bác nói ở trên có phải là hợp đồng của chủ xe uỷ quyền cho bác toàn quyền sử dụng và định đoạt (bán) chiếc xe của họ? Xin thưa với bác đây là chiêu lách luật để tránh phải nộp thuế khi chuyển quyền sở hữu tài sản. Khi bác bán lại xe chỉ cần đủ giấy tờ xe và hợp đồng uỷ quyền này là ok (thực hiện công việc theo uỷ quyền mà), còn khi đi lại trên đường đâu có ai bắt bác phải đi xe chính chủ đâu (khi bị kiểm tra chỉ cần bác xuất trình đủ giấy tờ xe là được).

Tuy nhiên, loại hợp đồng này có thể có rủi ro ở việc hợp đồng hết hiệu lực do hết thời hạn uỷ quyền hoặc chủ cũ xe huỷ hợp đồng. Để giải quyết rủi ro thời hạn uỷ quyền, bác cứ cho thời gian uỷ quyền dài vào (15, 20 năm chẳng hạn). Để tránh rủi ro chủ cũ tuyên bố huỷ hợp đồng, bác thêm vào điều khoản việc chấm dứt hợp đồng uỷ quyền phải có sự nhất trí của cả hai bên hoặc chỉ cần ghi đây là hợp đồng uỷ quyền có thù lao (vì hợp đồng uỷ quyền có thù lao không được đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn).

Nguyên tắc uỷ quyền là chủ sở hữu (người có tên trong đăng ký xe) uỷ quyền, vợ chồng người đó không cần ký tên vào hợp đồng uỷ quyền (mà muốn ký công chứng viên nó cũng không cho ký). Ở đây cũng có một rủi ro nhỏ là có thể có rắc rối nếu vợ chồng họ ly hôn và lôi xe này vào tài sản yêu cầu toà phân chia. Luật dân sự thì quy định là tài sản phải đăng ký quyền sở hữu thì thuộc sở hữu người có tên trong đăng ký. Tuy nhiên, trên thực tế xét xử, nếu tài sản đó hình thành trong quá trình hôn nhân thì TANDTC hướng dẫn xử lý theo hướng chỉ coi nó là tài sản riêng khi người đứng tên trong đăng ký chứng minh được. Nếu không chứng minh được thì lúc này hợp đồng uỷ quyền có vấn đề rồi.

Ngoài ra lưu ý các bác là vẫn uỷ quyền lại được nhé, nhưng phải được sự đồng ý của chủ sở hữu:). Nếu mà làm thế thì nhờ bố nó chủ sở hữu làm cho hợp đồng uỷ quyền mới nhỉ, cùng một công như thế cả mà. Hì...hì...hì.:D

Đại khái là thế bác ạ, còn chi tiết bác tham khảo Bộ luật dân sự 2005 cho nó chính xác.

Van Basten
Topic này em đã chuyển qua bên này, tuy nhiên bên kia em thấy các bác vẫn trao đổi nên thành thử có sự thảo luận, tư vấn trùng lặp này--->Bác thông cảm nhé Em ko ngờ cái chủ đề này các bác vẫn rất quan tâm tuy bác Mr. Thiết đã nói là có nhiều bài nói về vấn đề này rồi...Có lẽ em nên sang tên cho chắc các bác ẹ, dù gì cũng một đống tiền đấy chứ, nhỡ xảy ra tranh chấp thì ... em hổng chịu đâu...
Bác Van Basten ơi, hôm em làm hợp đồng ủy quyền bán xe của chủ đầu tiên cho em là phòng công chứng tại HN nó bắt hai vợ chồng chủ kia đem theo giấy đăng kết hôn + Hộ khẩu + CMND... và cả hai "vợ chồng A Phủ" này cùng ký vào hợp đồng ủy quyền này đấy bác ẹ

MQC
Hạng B2
15/1/07
205
2
18

Các bác ơi thế nếu em mang xe từ TP.HCM ra Hà Nội, dùng phương thức ủy quyền thì thế nào bác ?