Thảo Luận Chung hỏi về xe số tự động

Hạng D
28/7/08
2.284
3.716
113
cotien nói:
cám ơn các bác !các bác làm em mắc cở quá! nhưng tại vì cứ nghĩ số tự động thì nó không tắt máy mà nó không tắt máy thì nó cứ nỗ máy! còn tài mà bất tỉnh thì xe nó cứ chạy! nguy hiểm à nhe! em cứ nghĩ tới đang đứng trong lề đường có chiếc xe cừ lừ lừ chạy đến mình mà không tránh mính thì... híc! chắc không còn ngồi đây rồi!

Đã nói là tự động mà lị ! Phải chấp nhận thôi !
Có mấy phim hành động Mỹ cũng có các cảnh tương tự: bác tài bị bắn, chân đè ga, xe chạy ầm ầm!!!!

Mà xe MT có khác gì.

Hạng C
12/5/08
647
7
18
TPHCM
Em đang chạy xe số sàn, từ trước đến giờ chưa biết số tự động sử dụng thế nào,chỉ được thấy cần số và mấy chử P, D, R....., mong các bác chỉ giáo, em xin cảm ơn nhiều!!

Hạng C
16/7/08
674
0
16
45
SAGO
otosaigon
thanh_nguyen nói:
Em đang chạy xe số sàn, từ trước đến giờ chưa biết số tự động sử dụng thế nào,chỉ được thấy cần số và mấy chử P, D, R.....,  mong các bác chỉ giáo, em xin cảm ơn nhiều!!
đơn giản thôi..đẩy xuống D là chạy lên R là de xe,lên P là khóa số:D:D

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
thanh_nguyen nói:
Em đang chạy xe số sàn, từ trước đến giờ chưa biết số tự động sử dụng thế nào,chỉ được thấy cần số và mấy chử P, D, R....., mong các bác chỉ giáo, em xin cảm ơn nhiều!!

Ngày đầu em leo lên chiếc AT cũng lớ ngớ nhưng nhờ OS em tìm hiểu về trình sử dụng AT nên chỉ tí sau là lái thôi. Bác cứ thế này: Tìm hiểu qua tài liệu cách sử dụng xe có số AT> Luôn nhớ chân phải đặt trên pedal thắng khi depart (nếu không khi vào số D hạ thắng tay, xe chạy tới cà cuống thêm ga là xong)> Chỉ vào số R (de) khi xe dừng hẳn> Tạm dừng với thời gian <30S chỉ cần đạp thắng, lâu hơn thì về N (số 0) kéo thắng tay. MT>AT dể chịu hơn ngược lại. Bác nhờ anh Gù với " sử dụng xe số tự động".

Hạng D
28/7/08
2.284
3.716
113
Cho em hỏi ngu tí! Cám ơn các bác.

Xe số tay, khi xuống dốc gắt cần cài số nhỏ, nếu xui xẻo (tuột thắng), thì còn có cơ hội.

Nếu là xe số tự động thì sao?

Hạng D
3/9/08
4.594
46.996
113
viktor nói:

Xe số tay, khi xuống dốc gắt cần cài số nhỏ, nếu xui xẻo (tuột thắng), thì còn có cơ hội.

Bất kỳ xe số tự động nào cũng có số mạnh cả. Khi lên và xuống dốc thì sử dụng số này để giảm tốc.
Xe số tự động thông thường có 2 loại:
1 Hộp số tự động chỉ có số mạnh như L3, L2 hoặc D3, D2. (xe bình thường/đời cũ)
2 Hộp số bán tự động, có thể vào từng số một và chạy theo cái số mà mình muốn.(xe cao cấp/đời mới)

Hạng F
5/3/05
8.718
72.210
113
đây
viktor nói:

phanh tay bác ạ

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
mdhung nói:
Thường thì xe có hệ thống tự động ngắt xăng khi bị tai nạn mà.

Đúng rồi bác ạ, khi có va chạm mạnh thì xe sẽ sẽ tự động ngắt relay bơm xăng nên máy sẽ không nổ được nữa. Nếu xe còn chạy được, người lái phải reset lại công tắc này trước khi nổ máy.