Tập Lái
20/10/24
6
1
3
32
Em xin kính chào các cụ ạ!
Em mới tậu con Civic 1.8E 2018 của người quen, mọi thứ đều ổn cho đến khi con xe này chạy tốc độ từ 120KM/H trở đi các cụ ạ.

Em có thử vài lần thì lần nào cũng vậy, e để số S hay số D thì khi lên 120 hay 140 đều khá là nhàn nhã, nhưng ngay khi e nới ga thì khi xe đi chậm lại là lúc đó e ngửi thấy mùi khét dạng như lông tóc bị cháy cả khi điều hoà lấy gió trong hay gió ngoài. Nhưng cứ đều đều 100 hay 110 thì không thấy mùi gì cả, cho dù có đạp lút cán thì chỉ cần chưa qua mốc 110 là chưa có mùi gì cả.

E có vào gara quen để kiểm tra thì toàn bộ khoang máy lúc đang nóng hừng hực vẫn không có mùi gì cả, chỉ là mùi nhiệt độ cao bình thường thôi ạ. E cũng có hỏi vài gara khác, thì 1 chỗ bảo là có thể do khí thải bị quẩn lại phần đít xe rồi vào xe theo đường thông khí ở cốp xe; E có gọi cho a quản đốc ở xưởng dịch vụ Honda Mỹ Đình thì a đó bảo đó là do ép ga ép số nên vậy, không có gì đáng lo ngại cũng không cần kiểm tra gì cả. Cũng có chỗ bảo e là do lốp cháy. do khi vừa mua xong e cũng thay nguyên dàn chân mit hơn chục củ ạ.

Vậy, em kính mong cụ nào có kinh nghiệm vụ này có thể tư vấn giúp e với ạ, e xin chân thành cảm ơn các cụ ạ.

Honda Civic 1.8E 2018 có mùi khét khi chạy tốc độ cao
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng C
6/3/11
859
604
93
nhiều bên nói vậy r
cả hãng lẫn bên ngoài
thì có gì mà cụ lo

e thì tay mơ nhưng nghiêng về khả năng cháy lốp ở tốc độ cao 120km/h
vì cụ nói kể cả đạp lút cán mà ko tới 120km thì ko nghe mùi => chỉ có duy nhất 1 cái là ko hoạt động tới ngưỡng đó là cái lốp

Hạng C
18/5/20
758
1.105
93
Hãng với gara nói vậy thì chắc đúng rồi, lo làm gì. Anh nên lo bị bắn tốc độ quá 120km/h thì hơn

• Haha
Reactions: Nguyễn Phú
Hạng D
13/3/15
1.145
31.298
113
Khi vòng tua lên cao nhanh trong một khoảng thời gian thì hệ thống trung hòa khí thải bị quá tải, khí xả ra có mùi hôi.

Tập Lái
20/10/24
6
1
3
32
hôm qua mưa to, e có chạy lên 130 thì không thấy mùi gì nữa, nhưng nay nắng e lại phi lên 130 thì lại có mùi các bác ạ, e chỉ hy vọng là lốp thôi chứ bị lap hoặc hộp số chắc sửa nhấc người luôn quá

Hạng B2
17/12/18
178
230
45
46
Giải pháp là bỏ trong xe vài chai tương ớt loại 5kg để yên tâm.

• Like
Reactions: DucMT