Hạng B2
13/8/05
340
7.122
93
Quận 7, SG
Cám ơn bác đã kéo em vào thớt nhưng trước khi tậu, mua vì bất cứ mục đích gì thì nên để ý vài điều căn bản

Như bác đã viết trên thì có thể là máy cầm tay, máy qua điện thoại ... dành cho những bạn nào thích lẹ làng, Tôi chỉ chia sẽ dành cho các amateur, không phải là chuyên nghiệp về sửa xe professonnel
Và nó chia làm 2 loại
- Đại trà được và đọc cho tất cả những hiệu xe, căn bản nhất
- Chuyên dụng thương hiệu , chỉ đọc được những hiệu xe hay trong tập đoàn đó mà thôi

Tiện tôi đưa từ "rebadging" tức là cùng ruột nhưng khác vỏ, Hồn trương ba da hàng thịt, các bác có thể tìm thêm về từ nầy trên mạng

Tuỳ theo sở thích và tìm tòi thì nên tậu cho đúng từng hãng một, vì nó có thể đi sâu vào chi tiết, có thể vô hiệu hoá chiếc xe đang vận hành tốt, và đôi khi kích hoạt những chức năng ẩn (nếu đã có sẳn).Có thể làm chìa khoá, có thể làm lại chương trình riêng của ECU

Nếu như chỉ tìm bệnh, xoá lỗi, thậm chí trở về trạng thái vừa bảo dưởng thì chọn lựa đại trà là chọn lựa tốt

Nếu hỏi ý kiến tôi thì : tôi chọn từng hãng một, qua cỗng USB hay bluetooth nối vào máy tính (nên xữ dụng WIN X86 chứ không nên X64) và phải có drivers của nó (tôi đã test trên WIN10 X86 thấy OK lắm) Nhưng khi check thì không nên mở WIFI nha :):):) Nếu không nó làm update và chương trình sẽ phải cài lại

Với các bạn đam mê (nhưng không chuyên nghiệp, chuyên ngành, hãng xe) thì có thể mua trên mạng, nhưng ....nên xem là loại , đời, thông số phù hợp cho xe mình nhất, nó rẽ nhưng không thể cập nhật được ..... Và các xe mới ra thì phải đợi chừng 2 đến 3 năm mới có

Nên nhớ là cỗng ODB chỉ dành để check xe, không nên để dụng cụ hay những món gì khác chế độ (nhất là những hub trôi nổi) có thể làm hỏng ECU mà có thể mất tiền khá nhiều.

Về đại trà tôi tạm thời có ELM327 được coi như là đọc lung tung tất cả những hiệu,
Tôi thì có những bộ dành riêng cho các hiệu hay tập đoàn riêng của xe.

Những thương hiệu riêng đại trà ở VN nói riêng và thế giới nói chung

Forscan : Nó thường dùng cho các xe Ford / Mazda (còn Mercury Lincoln không bàn đến)
Opcom : Dành cho thương hiệu Opel, Vauxhall ...và có thể là Fadil (cần kiểm chứng sau nầy)
PSA-COM
: dành cho Peugeot-Citroen và Toyota aygo
VAGCOM/KKL/VCDS ;
Dành riêng cho tập đoàn VW, trong đó có VW/Audi/Skoda sắp có ở VN)/seat ....và ngoài ra còn có các hiệu sang khác
...................................
Ngoài ra cón có Toyota/BMW/Mercedes/Kia-Huyndai/Honda .....cũng là những hiệu xe xữ dụng nhiều nhất ...tuỳ theo các bác chọn lựa sẽ cập nhật sau

Đây là điều căn bản cho các bác nào muốn tò mò

Nhắc lại lịch sữ : lúc trước tôi có chiếc Passat AT, nó cháy đèn ESP/ABS/ASR mà trên cao tốc chỉ đạp có 80kms/h, thợ tháo bloc ABS chùi rửa, cũng không tìm ra bệnh, tôi phải mua đồ check VAGCOM kết luận cảm biến chân thắng hư ....chưa đến 10€
Vì cảm biến chân thắng của loại nầy không chỉ là chuyển tính hiệu để cho đèn phía sau mà nó cón chuyển tính hiệu cho ECU báo là xe đang thắng (để giảm bới nhiên liệu lại) cái nầy tôi sẽ bàn sau nếu các bác thích thú ... Và từ đo tôi đam mê ..phần mềm của xe :):):)

Và cuối cùng nó được quăng vào nghĩa địa ..mặc dầu còn rất tốt vì ...quá tuổi, phải về hưu ...

Tạm đến đây thôi ..... Mời các bác nào thích thú cho ý kiến thêm
Bác Osin cho mình hỏi, mình cần lấy data xe bao gồm Tên xe, model xe, số VIN của các loại xe khi cắm vào, thì loại ODB2 và phần mềm nào có thể làm được vậy Bác. Trân trọng.

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
12.026
24.638
113
Pháp
Bác Osin cho mình hỏi, mình cần lấy data xe bao gồm Tên xe, model xe, số VIN của các loại xe khi cắm vào, thì loại ODB2 và phần mềm nào có thể làm được vậy Bác. Trân trọng.
Chào bạn, tuỳ loại xe và phần mềm bạn muốn
Nếu như đại trà thì chĩ cần elm327
còn muốn đi sâu thì phải tìm chuyên dụng (hiệu, đời ....)
Nó tự động tìm hết thông số của xe (ELM thì tôi không thích, nhưng chuyên dụng thì nên thử cho biết)
Phầm mềm miển phí thì cũng có, nhưng nó không chi tiết, thường nó bán cùng với dây cáp đi cùng, hay nó dần link mà down về.

Hạng B2
13/8/05
340
7.122
93
Quận 7, SG
Chào bạn, tuỳ loại xe và phần mềm bạn muốn
Nếu như đại trà thì chĩ cần elm327
còn muốn đi sâu thì phải tìm chuyên dụng (hiệu, đời ....)
Nó tự động tìm hết thông số của xe (ELM thì tôi không thích, nhưng chuyên dụng thì nên thử cho biết)
Phầm mềm miển phí thì cũng có, nhưng nó không chi tiết, thường nó bán cùng với dây cáp đi cùng, hay nó dần link mà down về.

Nếu con elm327 thì mình có thể xem được số VIN và tên xe, model xe ko Bác hay phải loại chuyên dụng mới đọc được?
Và mỗi loại xe có phải mua thiết bị riêng cho từng dòng ko ạ?

Hạng F
29/10/16
12.026
24.638
113
Pháp
Nếu con elm327 thì mình có thể xem được số VIN và tên xe, model xe ko Bác hay phải loại chuyên dụng mới đọc được?
Và mỗi loại xe có phải mua thiết bị riêng cho từng dòng ko ạ?
ELM thì tôi kh chắc chắn, nhưng máy chuyên nghiệp thì đọc được, tuỳ theo nhu cầu, nếu làm kinh doanh thì sẽ khác với amateur, theo kinh nghiệm của tôi , như các bài trên, nếu muốn đi sâu để tìm hiểu thì nên mua chuyên dòng (có thể mua trên mạng) không đắt, và dỉ nhiên không cập nhật được

• Like
Reactions: firestorm
Hạng B2
20/8/12
302
446
63
SG
Thú thực trước giờ em toàn cho xe cổ hệ cơ hoàn toàn. Nay dành dụm được chút mua con xe cũng tương đối cổ: Nissan Xtrail T30 đời 2007. Xe em hiện tại bị tua máy cao (tua 1k so với 700 theo nhà sx). Em có chút kiến thức về ô tô và cũng mê vọc phá, xin nhờ bác Osin chỉ dùm, với xe em thì nên mua loại obd nào phù hợp cho việc kiểm tra, hiệu chỉnh đơn giản, chi phí trung bình. Em xin cảm ơn rất nhiều.