Hạng B1
7/4/11
52
0
0
Một lần nữa, em xin gửi lời cám ơn đến bác Ha sonata, bác Xeonline đã giúp em liên lạc với bác Petrol. Nhờ sự hướng dẫn cụ thể của bác Petrol (cộng với một ít may mắn), em đã mở được khóa.

Em xin chia sẽ sự cố của em để các bác tham khảo:
1. Sáng mùng 5, khi lên xe chuẩn bị về lại SG, em phát hiện có gì đó không ổn: hầu hết các núm xoay đều không ở vị trí bình thường. Sau khi trả hết về vị trí, em tra chìa vào ổ và xoay thì ... cứng đơ. Sau này biết ra là do đứa cháu hơn 2 tuổi leo lên và có thể đu vào vô-lăng (do em ỷ y không khóa cửa).
2. Sau khi bình tĩnh vừa xoay vô-lăng vừa vặn chìa khóa nhiều lần, liên tục (em cũng nghĩ là bị khóa tay lái) nhưng không ăn thua. Sau đó em cũng có nhờ vài sự trợ giúp nhưng vẫn là vừa xoay tay lái vừa vặn khóa.
3. Bác petrol hướng dẫn em là "tay trái xoay vô-lăng thật mạnh, tay phải vặn mở khóa, sẽ tới một vị trí chốt khóa sẽ nhả ra". Em lấy hết sức của tay trái để xoay vô-lăng (em xoay khoảng hơn 45 độ), vừa vặn mở khóa bằng tay phải, nhiều lần nhưng khóa vẫn cứng đơ. Em gọi lại cho bác Petrol, bác ấy nói thông thường chỉ xoay khoảng 20 độ thôi, có thể ổ khóa bị dơ. Em xịt khoảng 1/4 chai RP7, sau đó lặp lại thao tác cũ, nhưng vẫn cứng.
4. Trong đầu em đang rối bời thì bà xã em bảo em xuống, để bả thử. Em ngoan ngoãn leo xuống, đi ra sau nhà rửa mặt. Khi em quay trở lại thì bà xã em bảo vẫn không được anh ơi. Em leo lên ghế thì thấy... vô-lăng đang bị khóa ở góc 90 độ (xoay 1/4 vòng, sau này hỏi lại bà xã em tại sao bả xoay được thì biết rằng bả dùng cả 2 tay, trong lúc xoay có nghe một tiếng cách nhỏ), em nghĩ bụng vậy là hư nặng thêm rồi. Theo tiềm thức, em lại vừa xoay vừa vặn thì bất ngờ cảm thấy nhẹ tênh cả hai tay, mặt đồng hồ sáng lên, cảm giác của em lúc này thât là khó tả.

Chúc các bác SOS thật nhiều sức khỏe & nhiệt huyết.

Hạng D
27/10/10
2.940
8
38
38
e đọc mà cũng hồi hộp theo bác,e vẫn ko hiểu khi vô lăng bị khóa thì làm sao quay thêm được 90 độ nữa,hic

Hạng B1
7/4/11
52
0
0
phucminh nói:
Uhm hen
linh_allcar nói:
Em vẫn ko hiểu khi vô lăng bị khóa thì làm sao quay thêm được 90 độ nữa, hic

Dạ, khi vô-lăng bị khóa cùng khóa động cơ thì mình vẫn lắc nhẹ vô-lăng được bác ạ (bởi vậy bác Petrol mới nói là thông thường chỉ xoay được khoảng 20 độ thôi). Em cũng đã gặp nhiều trường hợp này (ở các loại xe khác) nhưng đây là lần đầu tiên em thấy phải xoay tới 90 độ.
Bởi vậy em mới nói là có chút may mắn. Bác để ý các nội dung em tô đậm, em muốn chia sẽ vì em cảm thấy trường hợp này hơi bất thường (phải xoay mạnh tới 90 độ, bằng 2 tay).

Hạng B1
7/4/11
52
0
0
Ha Sonata nói:
Bác chủ phải cẩn thận đấy! Hết sức bảo trọng!....vì .... vì ... vì ...
... Bà cả nhà bác có nghề ..........,..,,,,,,, BẺ CỔ Bà HAI!
Em cám ơn bác đã lưu ý. Bác yên tâm, 2 bà nhà em cũng rất hòa thuận cùng em và f1.

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
Không biết xe bác chủ là xe gì, chứ xe em mà đã khóa vô-lăng thì cứng ngắt, không nhúc nhích gì luôn, chứ đừng nói là 20 độ.

PKN confirmed
Hạng C
19/8/12
712
14.018
93
Em cũng bị khoá volang đúng sáng mùng 1, chắc em là người gọi bác Petrol đầu tiên buổi sáng quá (ngại thiệt nhưng bí quá không biết hỏi ai).
Em de xe xong leo xuống, thấy chưa thẳng lái lắm nên với tay xoay 1 tí (đã rút chìa), thế là bị khoá cứng luôn. Bác Petrol bảo "Tay trái xoay, tay phải vặn", em xoay qua trái không xi nhê, xoay thử qua phải xong trái thì được.
Không rõ xe bác chủ xe gì chứ lúc em xoay chỉ được một xíu nhỏ chứ không đến 90 độ.