Hạng B2
26/4/15
149
42
28
39
xe em đang bị tiếng rít khi đề máy và bấm điều hòa nó đều kêu 1 lúc mới hết, em đã thay dây curoa căn chỉnh 1 thời gian vẫn bị lại, các bác giúp em ah. Nó kêu vậy có liên quan gì đến puly hay gì đó bị mòn ko ah.

Hạng F
3/10/10
7.379
3.127
113
Previa Club
www.tanyplastic.com
xe em đang bị tiếng rít khi đề máy và bấm điều hòa nó đều kêu 1 lúc mới hết, em đã thay dây curoa căn chỉnh 1 thời gian vẫn bị lại, các bác giúp em ah. Nó kêu vậy có liên quan gì đến puly hay gì đó bị mòn ko ah.
Có thể puly bị mòn, khi đó thì căng cua-roa cở mấy cũng sẽ bị rít lại.

• Like
Reactions: Previa 7
15/5/17
563
758
93
cái này coi chừng bị puli nè, xe của bác Nam cũng bị khi mở máy lạnh lên là nó hú nghe như âm thanh bị nhiễu, nghe rất đinh tai và khó chịu, cuối cùng thay puli lốc lạnh là êm ru luôn, bác thử kiểm từng phần xem

Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com

Bác định tự xử lý hay chỉ tham khảo thông tin trước khi đem xe đi bịnh ziện? (nhằm tránh oan sai):)

• Like
Hạng B2
26/4/15
149
42
28
39
Bác định tự xử lý hay chỉ tham khảo thông tin trước khi đem xe đi bịnh ziện? (nhằm tránh oan sai):)
Dạ em ko có trình tự xử đc nên đưa đi khám bác ạ. Cũng thợ kiểm tra mấy cái đó ròi và bảo bình thường mà xe vẫn kêu nên em ko biết xử thế nào. Em vẫn nghĩ do puly bạc đạn như các bác nói nên nhờ tư vấn.

Hạng F
3/10/10
7.379
3.127
113
Previa Club
www.tanyplastic.com
Dạ em ko có trình tự xử đc nên đưa đi khám bác ạ. Cũng thợ kiểm tra mấy cái đó ròi và bảo bình thường mà xe vẫn kêu nên em ko biết xử thế nào. Em vẫn nghĩ do puly bạc đạn như các bác nói nên nhờ tư vấn.
Xịt nước vô nếu hết rít một lúc là cuaroa hoặc puly mòn, nếu không thì nghi cái khác.

• Like
Reactions: Previa 7 and xlive
Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com

Bác nên xử lý theo hướng của bác Tâm. Xịt nước vào từng dây co-roa khi nó đang kêu. Có kết quả mới chẩn đoán tiếp được.

Mình nghĩ bác thay nhầm dây co-roa (kéo dynamo và bơm trợ lực lái) hiệu Xi-3-chao rồi - Bởi khi đề, chưa bật máy lạnh (chưa tải nặng) nó nó đã rít (tiếng trượt của dây đai)

Nếu ng/nhân là do puly, thì mình nghĩ là cái này (gắn vào đầu láp trước)

là cái mà ng/ta ít thay mới nhất và cũng là tải nặng nhất!
Bác ở SG?

Chỉnh sửa cuối:
  • Like