Hạng C
5/12/07
780
1.954
93
vnexpress.com.vn
RE: khởi tố lun tài xế taxi, đúng hay sai?

Trích đoạn : mienhinh
Nói như bác thì cần gì đèn xanh với đỏ nữa , ở VN mình lôm côm, chứ sang Thái hay Sing mà vượt đèn đỏ, 100% là tai nạn ngay lập tức .

Ở đâu cũng vậy bác à, nếu cố tình vượt đèn đỏ xác suất xảy ra tai nạn GT sẽ cao thôi ! Ở đây em muốn nói về vấn đề đạo đức, đó cũng chính là lương tâm của người lái xe đó thôi .

Hạng D
22/6/08
1.028
803
113

Tài xế xe cứu thương có họ hàng với nhà bác giám BV

Hạng B2
9/5/07
345
34
28
53

Trích đoạn: Nguyễn

Đâu còn có đó, báo chí là báo chí, tư pháp là tư pháp.

Qua thông tin báo chí mình đâu thể nói là tòa án, vks khởi tố sai được! Các Bác cũng biết nếu ra quyết định khời tố sai thì kiểm sát viên, viện trưởng VKS về vườn như chơi ấy chứ! Bởi vậy các bố cũng không dám đưa chính chỗ đứng, sự nghiệp của mình ra đùa đâu.

Với lại, đây cũng chỉ mới là đề nghị từ phía tòa án thôi mà.

Báo chí thì khác à :D:D:D

Hoan hô. Xã hội cần có những cái nhìn thận trọng, khách quan như bác để có một dư luận và sự đánh giá đúng mực. Nếu chỉ tin vào những gì báo đăng thì các bác có thể khởi tố và kết án cả trăm vụ mỗi ngày (Bọn em thường nói đùa là các PV chuyên mục pháp luật ngày nay hay tự phong cho mình cái quyền phán xét như hội đồng xét xử...)

Theo lý thuyết: khi hai người điều khiển phương tiện đều có lỗi dẫn đến hậu quả nghiêm trọng cho người thứ 3 thì đều phải bị truy cứu TNHS. Vấn đề lỗi nặng - nhẹ như thế nào, ra sao sẽ xem xét khi lượng hình.

Trong trường hợp cụ thể này, tòa trả hồ sơ chỉ do nhận định (của tòa) là bỏ lọt tội phạm. Nếu vụ án chưa khai mạc phiên tòa thì HĐXX không thể đề nghị khởi tố lái xe Taxi được, mà chỉ nêu quan điểm và yêu cầu điều tra thêm. Nếu VKS không thống nhất thì giữ nguyên quan điểm truy tố. Khi đó, Tòa vẫn chỉ phải xử Tân mà thôi.

Nói thật với các bác, để khẳng định một vấn đề gì liên quan đến vụ án thì cần phải đọc hết cả hồ sơ. Đừng chỉ nghe dư luận một chiều, vỉ đôi khi nó lại là con bài phục vụ cho ý đồ của một số người nào đó!