hmq confirmed
Hạng D
26/5/08
2.386
2.312
113
HCM
vietnamwcm.wordpress.com
Cho hỏi lốp xe sau 7 năm, mặc dù dùng rất ít 32 ngàn km và đậu dưới hầm, kiểm tra thấy còn gai đầy đủ thì có cần thay kg?

Khuyến cáo của các hãng thường là: quá 5 năm hoặc hơn 50k km thì nên thay. Đã 7 năm thì rất nên thay dù đi ít!

Tập Lái
30/5/20
3
1
1
27
em học ngành công nghệ ô tô, em muốn đi bên bảo dưỡng hệ thông lái, cân chỉnh góc bánh xe và buôn bán trao đổi mâm lốp...mấy anh mấy bác trong hội có biết đâu tuyển xin chỉ em giúp với
sdt 0399363706. Phước, em xin cảm ơn

Hạng F
1/8/12
5.714
5.729
113
TP HCM
Khuyến cáo của các hãng thường là: quá 5 năm hoặc hơn 50k km thì nên thay. Đã 7 năm thì rất nên thay dù đi ít!
Bác cho em hỏi ké vụ này em không rành lắm. Tương tự như Bác chanhdai lốp xe em cũng 5 năm xe mới chạy cũng 31.000km em kiểm tra kỷ thì lốp vẩn còn tốt em chưa vá lốp lần nào. Có đứa cháu nó tư vấn Cậu còn cái bánh sê cua chưa sử dụng thì ra tiệm mua thêm 1 võ cùng loại thay 2 bánh trước đi cho yên tâm ( vì em thỉnh thoảng lái xe đi xa ). Không biết cháu nó tư vấn như vậy có được không Bác vì em gà cái vụ này lắm.
Thanks Bác trước nhé.

hmq confirmed
Hạng D
26/5/08
2.386
2.312
113
HCM
vietnamwcm.wordpress.com
Bác cho em hỏi ké vụ này em không rành lắm. Tương tự như Bác chanhdai lốp xe em cũng 5 năm xe mới chạy cũng 31.000km em kiểm tra kỷ thì lốp vẩn còn tốt em chưa vá lốp lần nào. Có đứa cháu nó tư vấn Cậu còn cái bánh sê cua chưa sử dụng thì ra tiệm mua thêm 1 võ cùng loại thay 2 bánh trước đi cho yên tâm ( vì em thỉnh thoảng lái xe đi xa ). Không biết cháu nó tư vấn như vậy có được không Bác vì em gà cái vụ này lắm.
Thanks Bác trước nhé.
Vỏ dự phòng, nếu định kỳ đảo vỏ, thì cũng mòn & cũ như 4 vỏ kia. Nếu không dùng, không mòn, vẫn là đã cũ, cao su cũng đã lão hóa như 4 cái đang dùng.
Quan niệm ưu tiên cho 2 bánh trước là đúng nhưng đi gia đình, mọi người thường không tiết kiệm 2 vỏ sau như vậy. Chưa có điều kiện thay lúc 50k km, nếu vỏ nhìn thấy ổn thì kéo 55, 60k km. Đến lúc có điều kiện thì thay cả 4 luôn do đi cao tốc, vỏ sau nổ thì cũng chẳng kém nguy hiểm hơn vỏ trước nổ bảo nhiêu.

• Like
Reactions: ttqui2005
Hạng B2
9/9/10
281
242
43
Thanks Bác trước nhé.
Michelin tư vấn đây: https://www.michelin.vn/auto/tips-and-advice/advice-auto/when-should-i-change-my-car-tyres

Một vài mốc thời gian quan trọng và những lời khuyên:​

1- Hãy nhớ mốc thời gian năm năm

Sau khi sử dụng năm năm hoặc lâu hơn, lốp xe của bạn nên được một chuyên gia về lốp kiểm tra một cách kỹ lưỡng, ít nhất một lần mỗi năm.

2- Tối đa mười năm

Nếu lốp xe chưa được thay sau 10 năm kể từ ngày sản xuất, để phòng ngừa, Michelin khuyến nghị bạn nên loại bỏ và thay thế chúng bằng những chiếc lốp mới. Ngay cả khi chúng có vẻ vẫn trong tình trạng có thể sử dụng được và chưa mòn đến vạch chỉ thị độ mòn gai lốp. Điều này cũng cần được áp dụng cho lốp dự phòng.

3- Bảo dưỡng đúng cách sẽ giúp kéo dài vòng đời sử dụng lốp

Nếu bạn theo dõi tốt áp suất lốp, độ mòn gai lốp, việc cân chỉnh thước lái, v.v..., bạn có thể giúp tăng tuổi thọ lốp xe của bạn. Xem thêm "Các lời khuyên về bảo dưỡng lốp định kỳ" của chúng tôi (liên kết trong trang "Tôi nên bảo dưỡng lốp xe như thế nào?")