Hạng B2
14/12/06
348
0
0
Saigon
RE: Kinh nghiệm đi đường SG - Bạc Liêu ?

Tuyến đường này em đi thường nhưng đi đêm thui từ 21h đến 5h sáng hôm sau tới nhưng ở trên mấy đại ca chỉ hết rùi ... chỉ còn từ TX Bạc Liêu đến Gia Rai cần chú ý : Ngã ba Trà Kha, cây xăng gần Hòa Bình,... đều có máy sấy tóc 24/24 . Đoạn giáp ranh Sóc Trăng - Bạc Liêu : qua bảng Chào mừng đến tỉnh BL 1km về hướng BL có 1 trạm *** . Bác lưu ý nhé !

Hạng B2
4/7/08
301
133
43

Em ở BL mà cũng không giỏi hơn bác khanhhung69, quán cơm BL 2 thì nghĩ bán rồi bác ạ. Bác focker quê Giá Rai chắc là lâu lắm không về rồi phỏng!
SG-BL bác chạy khoảng 6 tiếng là tới rồi (lưu ý thời gian chờ phà Cần Thơ như trên).
Máy sấy tóc thì nhiều lắm, nổi tiếng trước đây là Tiền Giang (nay ít hơn rồi), kế đến là Vĩnh Long, Hậu Giang, Sóc Trăng; Bạc Liêu giờ sấy tóc cũng khá. Đường ngoại ô bác chạy tầm 100km/h trở lại thì an toàn (dễ giảm tốc khi có tín hiệu từ các bác tốc hành).
Đường từ SG đến cầu Mỹ Thuận là đường có dãy phân cách nhưng phải lưu ý những đoạn cắt cho người đi bộ và quay đầu xe, thiết kế hơi dỡ, không tập trung dễ leo lươn.
Qua phà CT chạy thẵng một mạch tới vòng xoay, cứ đi thẵng nhé (rẻ phải là đi An Giang, Châu Đốc..., rẻ trái là vào nội ô, có đoạn cấm ô tô vào lại phải đi vòng).
Từ Cần Thơ đến BL còn một số cầu lớn đang xây dựng, lưu ý giảm tốc độ theo biển báo là ổn
Qua bến xe BL (tay phải) đến ngã 3: đi thẳng là vào nội ô, rẻ phải là về Giá Rai quê bác. Ngã 3 Trà Kha, thị trấn Hòa Bình (nghĩa trang liệt sỹ) thường có sấy tóc.

Ăn uống dọc đường thì chắc không quan trọng lắm vì suốt chuyến chỉ phải dừng ăn 1 lần. Nếu bác chịu khó để bụng kêu gào thì ghé Cần Thơ vào quán cơm Ngọc Mai (bên trái đường 3/2, từ phà xuống qua khoảng 3 cầu) có lẩu mắm, lươn nấu mẽ, cá kho..., rau xanh thì vô tư.

Khi về nếu dư thời gian bác và gia đình nên ghé thị xã Bạc Liêu, ra biển vào Nhà hàng Hải sản (xây dựng ngoài biển nhé) vừa ăn hải sản vừa ngắm biển là tuyệt với. Đường đến đó thì chắc khỏi chỉ vì có họ hàng chỉ dùm:D.
GR-BL khoảng 30km thôi, trong thời gian ở lại nếu thích thì bác lên thị xã BL với em làm vào chai bia cho vui.
Chúc bác và gia đình có chuyến đi vui vẽ. Chào thân ái.

Hạng C
2/2/07
825
20
18
49
Trái Đất

Sáng nay, mở máy tính lên là em vào ngay thớt này.... Chợt thấy ấm lòng và cảm động vì sự nhiệt tình chia sẻ của anh chị em OS.
Em sẽ in ra giấy tất cả những hướng dẫn của các bác để mang theo bên mình trong suốt hành trình. Một lần nữa cảm ơn các bác thật nhiều và hẹn sớm có dịp cùng
.

@quansai07: quê mẹ em ở Giá Rai bác ạ... Từ nhỏ đến giờ, em chưa lần nào về quê ngoại. Lúc còn sinh thời, mẹ em cũng nhiều lần muốn đưa em về thăm quê; nhưng vì nhiều lý do, lần nào cũng phải hoãn vì sức khỏe không cho phép. Nay, em mới có xe và biết lái khoảng 1 năm nay; nên quyết đi một chuyến với nhiều ý nghĩa. Bác cho em xin số phone, nếu dư dả thời gian ở BL, thế nào em cũng ới bác nhé :)

Trích đoạn: quansai07

Em ở BL mà cũng không giỏi hơn bác khanhhung69, quán cơm BL 2 thì nghĩ bán rồi bác ạ. Bác focker quê Giá Rai chắc là lâu lắm không về rồi phỏng!
SG-BL bác chạy khoảng 6 tiếng là tới rồi (lưu ý thời gian chờ phà Cần Thơ như trên).
Máy sấy tóc thì nhiều lắm, nổi tiếng trước đây là Tiền Giang (nay ít hơn rồi), kế đến là Vĩnh Long, Hậu Giang, Sóc Trăng; Bạc Liêu giờ sấy tóc cũng khá. Đường ngoại ô bác chạy tầm 100km/h trở lại thì an toàn (dễ giảm tốc khi có tín hiệu từ các bác tốc hành).
Đường từ SG đến cầu Mỹ Thuận là đường có dãy phân cách nhưng phải lưu ý những đoạn cắt cho người đi bộ và quay đầu xe, thiết kế hơi dỡ, không tập trung dễ leo lươn.
Qua phà CT chạy thẵng một mạch tới vòng xoay, cứ đi thẵng nhé (rẻ phải là đi An Giang, Châu Đốc..., rẻ trái là vào nội ô, có đoạn cấm ô tô vào lại phải đi vòng).
Từ Cần Thơ đến BL còn một số cầu lớn đang xây dựng, lưu ý giảm tốc độ theo biển báo là ổn
Qua bến xe BL (tay phải) đến ngã 3: đi thẳng là vào nội ô, rẻ phải là về Giá Rai quê bác. Ngã 3 Trà Kha, thị trấn Hòa Bình (nghĩa trang liệt sỹ) thường có sấy tóc.

Ăn uống dọc đường thì chắc không quan trọng lắm vì suốt chuyến chỉ phải dừng ăn 1 lần. Nếu bác chịu khó để bụng kêu gào thì ghé Cần Thơ vào quán cơm Ngọc Mai (bên trái đường 3/2, từ phà xuống qua khoảng 3 cầu) có lẩu mắm, lươn nấu mẽ, cá kho..., rau xanh thì vô tư.

Khi về nếu dư thời gian bác và gia đình nên ghé thị xã Bạc Liêu, ra biển vào Nhà hàng Hải sản (xây dựng ngoài biển nhé) vừa ăn hải sản vừa ngắm biển là tuyệt với. Đường đến đó thì chắc khỏi chỉ vì có họ hàng chỉ dùm:D.
GR-BL khoảng 30km thôi, trong thời gian ở lại nếu thích thì bác lên thị xã BL với em làm vào chai bia cho vui.
Chúc bác và gia đình có chuyến đi vui vẽ. Chào thân ái.

Chắc ổng nhớ hổng nổi đâu:D...bác cho cái số alo là dễ nhứt:D....tiện thể khoe cái mặt gương mới làm chỗ bác khactrung luôn:)

Hạng B2
24/12/07
187
2
18

Chào bác Focker !
Bác không nói giờ dự định xuất phát nên hơi . . . khó bác ạ ! Em có mấy lộ trình như sau:
+ Ban ngày: Xuất phát lúc 5h00 - 6h00: Ra khỏi TP, bác có thể ăn sáng tại Bình Chánh: Cơm tấm Kiều giang hoặc Phở Hai Hùm. Thẳng tiến về Cần thơ: Đường tốt, bác sẽ tốn khoảng 4,5 giờ là tới. Cứ bình tĩnh mà đi. Nhớ canh tốc độ, bây giờ là thời gian cao điểm An toàn giao thông bác ạ. Tới Cần thơ, qua phà, quẹo trái vô khu vực sân banh CT, có nhiều nơi ăn ngon mà thoải mái. Từ CT về BL đường tương đối bèo hơn, tới ST bác ghé vô nghỉ ngơi, uống cafe, rồi tiến về GR. Các chú XX nhiều nhất là khúc Sóc trăng, và Bạc liêu, nên nhớ là không quá 50km/h nhe bác! Tuyệt đối không vượt khi vào các khúc cua.
+ Ban đêm: 18h00-19h00: Ăn tối xong, thẳng tiến về gần cầu Mỹ thuận, nghỉ ngơi ăn nhẹ một tí, đua tiếp về ST nghỉ một lần nữa rồi về tới GR luôn. Đi ban đêm thì hơi khó hơn vì nhiều lẽ: Không quen đường - Chạy đèn khó canh đường + XX. Tuy nhiên, em toàn đi đêm cả, xe vắng, mát mẻ hơn.
Chuyến lên: xuất phát 6h00-7h00: lên tới CT ăn trưa, thẳng tiến về SG.
Chú ý: Đường không khó đi, nếu bác giữ đúng tốc độ thì chẳng có gì lo. Cứ bình tĩnh, tụi tốc hành hay xe khác xin vượt thì bác phải canh kỹ rồi mới cho vượt, không thì nguy hiểm vì xe honda nhiều và XX bắn lẻ nhiều. Khi xuống phà thì hoàn toàn tuân theo chỉ dẫn của người chỉ đường.
Khi vô ST và BL là "Hồn ai nấy giữ" đó nhe bác. Đi trên đường thấy xe ngược chiều, bác cứ mạnh dạn nhá đèn hỏi, như vậy chắc ăn hơn.
Chúc bác thượng lộ bình an.
Chào bác.

Hạng B2
4/7/08
301
133
43

Số phone của em đây bác 0918 901060

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG

@focker: Bác ở Giá Rai là ở thị trấn Hộ Phòng hay ở xã hả bác??

- Nếu đi quen đường rồi thì nên đi ban đêm, ít kẹt xe hơn và cũng ít xxx hơn, và nghỉ 1 lần ăn khuya ở Minh Phú.
- Trường hợp của bác chưa quen đường thì nên đi ban ngày và chia ra nhiều lần nghỉ, ít nhất 2 lần (Miss Ao dai, Cần Thơ) và cứ thong dong mà đi nhé.

Hạng C
2/2/07
825
20
18
49
Trái Đất

@hoanghaihoanguyen, phucminh
Em định xuất phát vào sáng sớm bác ợ. Lúc về thì còn tùy tình hình; như sẽ cố gắng đi ban ngày cho an toàn. Hiện giờ em cũng chưa biết ở đâu ở GR nữa; lúc đến nơi thì dừng ngay ở UBND TT Giá Rai, rồi nhờ bà con ra đón, dẫn vào.
Cảm ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm

Hạng B2
14/12/06
348
0
0
Saigon

@foker : bác dự định chừng nào đi ? nếu đúng dịp anh em mình off Bạc Liêu với bác quansai07 bữa cho vui, hihi !

Hạng C
2/1/08
678
7
18

@focker: Bác có khởi hành sáng sớm thì cố gắng đến bến phà tránh giờ cao điểm 11h30 - 13h bác nhé, vì giờ này là giờ đổi ca của các thuyền trưởng nên chắc chắn là kẹt phà!

Nếu bác đến CT buổi trưa thì ghé ăn trưa ở Hoa Sứ là hợp lý, gió mát, giá cả phải chăng. Xuống phà chạy qua cổng chào, quẹo trái, chạy thẳng đến cuối đường thấy 1 cái vòng xoay thật to, cứ ôm theo vòng xoay đó bác sẽ thấy cái biển "Nhà hàng Hoa Sứ".

Bác đi Premacy thì nếu có xuống phà sau xe tải thì bác đợi xe tải lên rồi bác hãy lên nhé!

Chúc bác thượng lộ bình an!