Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница
Nhờ các bác chia sẻ cho em 1 vài kinh nghiệm khi đỗ xe trên đường trong đô thị. Em có biết 1 số quy định như:
- phải đỗ cách vạch dừng nơi đừơng giao nhau tối thiểu 6m
- cấm 2 xe đỗ song song (phải cách nhau tối thiểu 20m)

Cho em hỏi thêm là khi đỗ xe vào ban đêm, có cần phải bật đèn lên không? Nếu không bật thì CSGT có phạt không?

Hạng B2
24/7/07
125
0
0
RE: Kinh nghiệm đỗ xe trên đường...!!!

Trích đoạn: vndnguyen

Cho em hỏi thêm là khi đỗ xe vào ban đêm, có cần phải bật đèn lên không? Nếu không bật thì CSGT có phạt không?
Không cần bác ợ, khi nào người ta hôn vào thì... mình đi nuôi thuốc thôi, *** bắt gặp thì ...bác về bải nhận xe, đoàn 3 em quen mà, có gì hú em nha

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

@ connhangheo_thauXD: em biết bác ở phương trời nào mà hú:D

các bác cho em hỏi theo quy định thì đỗ xe trên đường vào ban đêm có phải bật đèn không ạ?

Hạng C
30/9/06
635
2
18
53

Theo mình thì đỗ xe ban đên nên bật đèn demi cho những người đi đường khác còn thấy nữa chứ, gọi là đèn đậu xe, còn đậu chỗ nào có đèn sáng thì dèn demi không còn tác dụng nữa thì khỏi bật đèn.Còn vạch dửng kẻ ngang đâu thì mình dừng ngang đó, có 2 vạch dừng thì mình dừng ở vạch dừng của ÔTÔ có ghi trên đường ở phía sau. Còn chỗ không có vạch dừng, nếu phải dừng thì dừng làm sao để không cản trở việc lưu thông của các làn xe khác. còn dừng lề đường thì cách lề tối đa 50cm, thừơng cách lề 20cm là đẹp, đừng cho cạ lề móp cửa xe àh nha.

Hạng B2
14/12/06
348
0
0
Saigon

Tùy chỗ nữa bác ơi ...! Các bác phải biết luận của các tỉnh mà mình đi qua . đầu xe nhớ lưu ý :
1. Vạch trắng hay vành song song voi bo vỉa : cấm hay được đậu
2. Biểu cấm
3. Bậc đèn đậu khi cần

Hạng D
4/10/05
4.881
42
48
54
Gò Té

các bác cho em hỏi theo quy định thì đỗ xe trên đường vào ban đêm có phải bật đèn không ạ?
Có đó bác. Khi đỗ xe bên đường vào ban đêm, bác phải bật đèn hazard hoặc đèn đờ mi để báo hiệu cho xe khác biết, không thì dễ bị húc lắm. Đặc biệt khi đỗ xe không nên đứng trước hay sau xe, hoặc nằm dưới gầm xe để ngủ mà nên tránh xa cái xe ra. Đây là kinh nghiệm của các bác tài lão làng đấy.

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

Mạn phép bác vumap tý ... sửa 3 chữ (in đậm) . Bổ sung thêm chữ in nghiêng .

Trích đoạn: vumap

Tùy chỗ nữa bác ơi ...! Các bác phải biết luật của các tỉnh mà mình đi qua . đầu xe nhớ lưu ý :
(cái này gọi là lệ = luật địa phương)
1. Vạch trắng hay vành song song voi bo vỉa (cách bó vỉa lề đường khỏang 0,4-0,5 m) : cấm hay được đậu ?
Trắng liền nét : cấm dừng, đậu ; gạch rời : cấm đậu
Vạch Vàng : Khu vực dừng, đậu xe ưu tiên, Cấm các loại xe khác đậu xe
Vạch trắng chia ô : đậu thoải mái và tốn xiền phí .

2. Biển cấm
3. Bật đèn đậu khi cần
:D

Last edited by a moderator:
Hạng B1
21/6/07
63
1
8

Nhờ các bác chia sẻ cho em 1 vài kinh nghiệm khi đỗ xe trên đường trong đô thị. Em có biết 1 số quy định như:
- Phải đỗ cách vạch dừng nơi đừơng giao nhau (cả ngã 3, ngã 4) tối thiểu 15m - để các xe khác còn quan sát và rẽ phải, rẽ trái, quay đầu ...
- Khi không có biển cấm đậu ngày chẵn (II) lẻ (I) cấm 2 xe trái chiều đỗ song song (phải cách nhau tối thiểu 15m - chủ yếu cho đừng ùn tắc giao thông).
Trong hẻm nhỏ, bác cũng nên tránh đậu song song dù ngay trước cửa nhà mình - còn phải chừa đường cho người khác lái xe 4B lách qua nữa chớ !
- Đậu, dừng cách lề tối đa 25cm. Có vạch vàng liền nét = cấm dừng, cấm đậu. Có vạch vàng đứt nét = không cấm dừng, chỉ cấm đậu.
- Khi đỗ xe vào ban đêm, nên bật đèn đờmi dù có đèn đường sáng hay không

Last edited by a moderator:
Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

cám ơn tất cả các bác đã cho ý kiến. Như vậy là có quy định phải bật đèn khi đỗ xe, mà sao em thấy trong TP nhiều xe đỗ đâu có bật đèn gì đâu[8|]? Gần như 100% đều không bật đèn khi đỗ xe ban đêm?

@ Nam Còm: bác có nói "Phải đỗ cách vạch dừng nơi đừơng giao nhau (cả ngã 3, ngã 4) tối thiểu 15m - để các xe khác còn quan sát và rẽ phải, rẽ trái, quay đầu ... ", cái này theo kinh nghiệm của bác hay có quy định cụ thể ạ? Bởi vì hôm trước em vừa học B2 thì thầy bảo tối thiểu chỉ có 6m thôi. Em quan tâm thông số này vì cty em nằm ngay đầu đường gần bùng binh ngã năm, nếu đỗ cách 6m thì còn OK chứ nếu 15m thì em khỏi đỗ luôn:( Bác làm ơn check lại giúp em. Tksss