Hạng B2
15/2/08
101
0
0
RE: Lái xe chưa có bằng lái ô tô

Thằng bạn không có bằng lái, hôm trước cầm lái bị XXX tóm lại, làm lụât hết 5 chai mới được thả cả người và xe đấy, em không biết XXX nó căn cứ thế nào chứ 5 chai thì xót thật.

Hạng F
5/3/05
8.717
74.926
113
đây

nếu bác vẫn muốn lái thì nhờ ai có bằng lái ra bãi trống hay vào 1 con đường nội bộ nào đó rồi bác có thể lái lòng vòng, phạm luật đấy nhưng sẽ không bị phạt

Tập Lái
8/5/08
21
1
1

Ghê quá vậy, làm luật tới 5 chai lận hả, vậy thôi, chắc tui trùm mền ở nhà cho chắc ăn. :(

Hạng C
15/10/03
514
3
18
Thái Nguyên

Trích đoạn: xe reo

Trời đất ơi, Bác bỏ ý tưởng lái xe khi chưa có bằng lái đi, chuyện xxx bắt phạt là chuyện nhỏ mà lớn hơn nữa là lỡ gây tai nạn thì oan cho người đi đường lắm, tội nghiệp gia đình người ta nữa.

Chưa có bằng đâu có nghĩa là chưa biết lái đâu? Kiểu đào tạo ở VN thì có bằng hay không theo em cũng không khác nhau mấy?. Bị vịn thì theo em cứ kêu là quên giấy tờ ở nhà rồi cố gắng mà xxx cho xong :D

Hạng B2
10/8/04
143
0
16
Hồ Chí Minh

ngoài người lái xe bị phạt thì chủ xe đó hình như cũng bị phạt vì đã giao xe cho người không có bằng lái

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Học lái không đúng quy định đã mệt rồi. Đây lại chưa có bằng mà muốn lái lại mệt hơn. Không việc gì xãy ra, gặp xxx chỉ bị phạt. Nhưng nếu gây tai nạn nghiêm trọng thì: Tội nghiệp nạn nhân, và cả chủ nhân của chiếc xe mà bác lái. Tốt nhất: Thuê xe dạy lái có thầy ngồi bên, lái tha hồ.

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/4/06
2.450
13.562
113
TP. HCM

giờ em nghĩ lại cũng sợ, lúc trước em chưa có bằng lái, vì ham lái xe và thương nhỏ bạn về quê miền Tây xa quá nên em ..chở về bằng 4B, giờ nghĩ lại còn run, không dám chạy quá nhanh, hạn chế ..nhường đường vì sợ xxx, cũng may là không có việc gì, em xin chừa ạ :)

Hạng C
4/2/08
516
3
0
38
Tây Hồ - Hà Nội

Trích đoạn: Phuong Ngoc

giờ em nghĩ lại cũng sợ, lúc trước em chưa có bằng lái, vì ham lái xe và thương nhỏ bạn về quê miền Tây xa quá nên em ..chở về bằng 4B, giờ nghĩ lại còn run, không dám chạy quá nhanh, hạn chế ..nhường đường vì sợ xxx, cũng may là không có việc gì, em xin chừa ạ :)
Bác giống em quá. hồi trước em chưa có bằng lái, em và thằng bạn (cũng chưa có nốt) đã chạy đi các tỉnh chơi đây đó rồi. 7 đứa đi chơi với nhau trên xe 7 chỗ, đã kịp lượn khắp Hà Tây, Hòa Bình, Thái Nguyên, Thanh Hóa. Giờ nghĩ lại không hiểu sao hồi đó lại gan to thế. Giờ lớn hơn rồi nên nhát hơn chăng ?

Hạng B1
3/1/06
67
0
6

em ko ủng hộ việc lái xe ko bằng nhưng ko biết trong Nam thế nào, chứ ở HN việc thi bằng lái xe rất lâu và khổ sở, em nhớ 2 năm trước máu quá em mua xe , sau đó mới cuống lên thi bằng nhưng rốt cuộc sau 10 tháng có xe em mới có B2 lận trong ví, cảm giác sau 10 tháng chui lủi ngoài đường hàng ngày đi làm để tránh XX kể cũng căng thẳng, trong 10 tháng bị bắt 2 lần , toàn nói quên bằng ở nhà và ký biên bản tên thằng bạn ( phòng nếu bị giữ xe thì bảo nó lên nhận xe hộ) may XXX chưa có lệ chụp ảnh lái xe lúc vi phạm để so với lúc nộp phạt :Dko thì đứt.
Tổng kết: 10 tháng ko bằng --> xe ko 1 vết xước nhỏ, 3 tháng sau bằng -->xe vào garage sơn lại cản trước.
Tóm lại, nếu bác chót có xe rồi thì e vẫn khuyên bác nhờ người tập lái xe cho tốt, sau ráng thi lấy bằng, có thể đóng thêm tiền để được thi sớm nếu bác tự tin tay lái rồi, vì trách nhiệm khi tai nạn cho người ko có bằng tội nặng lắm ( bị qui vào tội biết gây nguy hiểm cho người khác nhưng vẫn cố ý làm)

Hạng C
24/10/05
771
1.213
93
HCMC

trước đây mình cũng chạy gần 1 năm SG-Chơn Thành rồi mới có bằng. có gặp xxx và mỗi lần vậy là 500K. bây giờ chắc khoảng 1tr quá.

Tuy nhiên, nếu tay lái bác chưa tốt thì không nên chạy, vì nếu xảy ra sự cố thì lôi thôi lắm, chưa nói tới chuyện không may là người khác gây lỗi cho mình :mad:

Trích đoạn: HaiLuaTapLaiOTo

Tôi chưa có bằng lái ô tô, tối tối muốn lấy xe đi dạo 1 vòng, nếu chạy ra ngoài lỡ xui gặp XXX thổi thì sẽ bị phạt ra sao? Có giam xe không? Phạt tiền là bao nhiêu? Cách đối phó hay nhất là cách gì? Xin cám ơn.