Thảo Luận Chung lái xe như thế nào?

Hạng C
24/10/05
771
1.220
93
HCMC
RE: lái xe như thế nào?

còn tùy thuộc vào bác đi xe gì mà mấy chấm nữa. xe xăng trớn khác dầu. xe nhiều chấm trớn khác ít chấm.
theo e, đi đường trường đừng bao giờ cắt côn mà chỉ dùng trong TP thôi để tránh chết máy. Tuy nhiên, hết sức tránh "rà" côn, thà dư ga còn hơn là ép côn.

Nếu có dịp đi đường trường bác nên tranh thủ ngồi trước để xem mình có xử lý tình huống giống như bác tài không? nếu đúng thì bác đã "cứng" rồi!

good luck!

Hạng B2
3/8/08
148
0
0
53

theo em thì bác đạp phanh trước, khi ở tốc độ vừ phải (10-20km/h), thì lúc đó đạm côn, trả số hay gõ mo đều được, tráng để tắt máy động cơ khi xe đang còn lăn bánh (lúc này đạp phanh cũng vô tác dụng, chứ chưa nói đến tay lái trợ lục cũng không đánh đc) nói chung là máy phải nổ, hệ thống phanh phải ok, còn không là tiêu.
chúc bác lái xe an toàn
Nếu bị thiếu gì mong các bác góp ý.

Trích đoạn: phantan

Xe đang chạy với tốc độ khoảng >30Km/h: Thắng trước, côn sau. <30Km/h thì côn trước thắng sau: Như vậy xe khỏi giật khỏi lo chết máy và nhất là thắng không kịp, còn tốc độ chậm hơn nữa thì cứ: Đóng ngắt côn tùy chướng ngại vật phía trước với số 1, chân phải trên pedal thắng là OK.

Hạng E nên bác ấy tư vấn chuẩn ghê.
Không biết về lý thuyết thì có đúng kỹ thuật không, nhưng trên thực tế đi đường em toàn đi như trên cả.

Hạng D
7/3/07
2.229
56.572
113

Bác kiếm xe số tự động chạy thì khỏi phải lăn tăn vụ côn, số :D. Nói chứ em cũng bị thói quen y chang bác peugeot205 lúc mới lấy bằng đấy.Cứ muốn đạp thắng là tự nhiên chân trái kềm côn trước.Tới bây giờ thì không biết sao vì 8,9 năm rồi không có dịp lái chiếc ô tô nào cả :D

Tập Lái
9/11/07
18
0
0

Đa tạ các bác vì đã nhiệt tình chỉ giáo, em sẽ rút kinh nghiệm. Xin hỏi các bác thêm một chút nữa là tốc độ nào thì tương ứng với cấp số nào? Em đi Getz 1.1 MT.
Cám ơn các bác.

Hạng C
8/7/07
862
17
0

Trích đoạn: Peugeot205

Đa tạ các bác vì đã nhiệt tình chỉ giáo, em sẽ rút kinh nghiệm. Xin hỏi các bác thêm một chút nữa là tốc độ nào thì tương ứng với cấp số nào? Em đi Getz 1.1 MT.
Cám ơn các bác.
cái này bác đi quen nghe tiếng máy sẽ tự biết bác ạ, khó nói lắm, và mỗi xe mỗi khác nữa. hồi em học thì thầy bảo cứ 10km/h là số 1, 20km/h là số 2... 50km/h vào số 5. Tất nhiên là cái này chỉ đúng với xe tập lái:D

Hạng B2
25/3/08
492
4
18
my city SÀI GÒN 1

rất chí lý chí lý,đúng là lái xe là 1 kỹ năng,đặc biệt là lái xe ở việt nam
Trích đoạn: pvht

Lái xe là một kỹ năng! Chính vì vậy có bác chạy xe giỏi thuộc về kỹ năng trời phú, có bác chạy mãi những vẫn có cái gì đó bất ổn. Nên thôi thì cứ đi sâu vào cái kỹ thuật có liên quan đến cơ khí, điện tử của ô tô vậy. Với xe đời cũ, hệ thống thắng chưa có sự can thiệp của cảm biến điện tử và hệ xả nhồi dầu chống bó cứng nên việc đạp côn trước rồi phanh sau là nguy hiểm trong trường hợp tốc độ cao, tại sao như thế? Vì không chịu sự tác động kéo của động cơ, nên 1 bánh nào đó có thể bó cứng >>>khả năng xe bị xàng lắc, làm tài xế lúng túng đánh lái có thể gây mất lái >>nguy hiểm ở tốc độ cao. Tốc độ thấp thì mình nghĩ chắc không sao!
Còn việc thắng trước, rồi sau đó mới đạp côn thì cũng phải theo kỹ thuật mà suy ra cảm giác để thực hiện lúc nào là đúng lúc. Ở một tốc độ nào đó, thì sẽ tương ứng với một cấp số nào đó, trong trường hợp tương ứng dù không chạm đến chân ga, xe vẫn trôi mà không cảm giác khựng khựng >>> khi nhồi thắng xong là phải đạp côn trả số ngay cho tương đương với tốc độ sau khi thắng để còn vận hành tiếp ở tốc độ đó. Nếu không đạp côn kịp thì xe tắt máy luôn nếu thắng quá ăn, còn thắng mà không ăn lắm thì mỏ xe ta ăn vào đít xe trước! Em có vài lời kinh nghiệm tèo thế cái nào sai mấy bác chỉnh cho, em tiếp thu ạ!! :)

Last edited by a moderator:
Hạng B2
20/9/07
239
0
0
www.vnbusiness.vn

Em đồng ý hoàn toàn là ứng biến linh hoạt vụ ngắt côn/phanh. Nếu đi trong thành phố và tốc độ chậm thì ngắt côn và phanh chẳng ảnh hưởng gì mấy. Còn nếu đi tốc độ cao thì dù trong hay ngoài thành phố cũng phải phanh đến khi xe gần dừng mới ngắt côn.

Còn tốc độ bao nhiêu vào số mấy thì tùy, đường đông, đường vắng, nội thị, ngoại thị. Bình thường thì số 1: 10 - 15km, số 2: 15-25 km, số 3: 25 - 35 km, số 4: 35 - 50 km, số 5: > 50 km. Tuy nhiên, cũng không hoàn toàn nếu bác muốn vượt xe hoặc muốn vượt đèn đỏ hoặc muốn vượt đèn xanh :D...

Vài thiển ý.