Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
14/9/11
45
23
8
Em còn 1 tuần nữa để chờ đợi và hy vọng. Không biết có được cộng như bác không. Vàng thì cũng đang lìn xìn, em lại ráng chờ thêm 1 chút nữa rồi mới mua vào... Đọc tin thấy Sunrise City chiết khấu 20% mà thấy não lòng... Ái chà!

Hạng B1
2/5/11
57
18
8
Không cần lo lắng nữa đâu bác ơi, trút hết cho bác Redchip bên box chứng khoán, cuối năm ngồi đếm tiền thôi:D

Tập Lái
29/9/11
9
0
0
thật sự quá lăn tăn phải ko bác, vàng thì biến động khó lường trứoc, chứng khoán thì phập phù nói chung là ko ăn , đất thì tuôn hàng, em thấy tốt nhất là bác đầu tư vào vàng vậy ít gì nó còn dễ đẩy hơn.... các món khác..

Hạng B2
6/4/09
372
53
28
NHiều ý kiến, => Nan giải,
Vẫn chưa có 1 giải pháp tốt cho bác chủ? Hoặc Bác chủ đã chọn được giải pháp tốt nào chưa?

Tập Lái
14/9/11
45
23
8
Em đang ngâm cứu cái vụ trái phiều bất động sản của Sacomreal. Tình hình là thế này các bác ạ:

Tuần rồi Sales bên Sacomreal gọi cho em chào bán trái phiếu bất động sản. Cụ thể như sau:

Tên tổ chức phát hành : CÔNG TY CỔ PHẦN ĐỊA ỐC SÀI GÒN THƯƠNG TÍN (Sacomreal)
Loại trái phiếu : Trái phiếu bằng VND không bảo đảm và có thể hoán đổi
Tên trái phiếu : Trái phiếu Công ty CP Địa ốc Sài Gòn Thương Tín
Sản phẩm hoán đổi : Căn hộ/biệt thự/nhà phố /đất nền do Sacomreal hoặc Công ty con (Sacomreal sở hữu trên 51% vốn điều lệ) làm chủ đầu tư hoặc sản phẩm do Sacomreal quy định theo từng chương trình bán hàng của Sacomreal .
Mệnh giá trái phiếu : 1.000.000.000 đồng (Một tỷ đồng)
Khối lượng phát hành : 99 trái phiếu
Tổng giá trị phát hành : 99.000.000.000 đồng (Chín mươi chín tỷ đồng)
Giá phát hành : Bằng 100% mệnh giá
Thời hạn trái phiếu :18 tháng
Thời điểm phát hành : Ngày 06/10/2011
Lãi suất trái phiếu : Lãi suất thả nổi và điều chỉnh hàng tháng. Lãi suất tháng đầu tiên áp dụng là 17%/năm, lãi suất tháng tiếp theo được áp dụng là lãi suất tiền gửi kỳ hạn 12 tháng của Sacombank lãi cuối kỳ + 2.5%
Thời hạn thanh toán gốc : Ngày đáo hạn trái phiếu
Thanh toán lãi : Trả lãi hàng tháng vào ngày phát hành
Hình thức trái phiếu : Trái phiếu ghi danh
Phương thức phát hành : Chào bán riêng lẻ cho dưới 100 nhà đầu tư Việt Nam và trong lãnh thổ Việt Nam.
Mua lại trái phiếu : Tổ chức phát hành có thể mua lại trái phiếu đã phát hành từ Nhà đầu tư.

QUYỀN LỢI ,em xin tóm tắt lại như sau:
  1. Lãi suất thả nổi: lãi tiết kiệm Sacombank kỳ hạn 12 tháng + 2.5%
  2. Được trả lãi hàng tháng, sau 6 tháng mới được rút lại tiền.
  3. Được hoán đổi sang sản phẩm bất động sản mà Sacomreal làm chủ đầu tư (>51% cô phần).
  4. Được thẻ chiết khấu 3% cho sản phẩm bất động sản mà Sacomreal làm chủ đầu tư (>51% cô phần). Thẻ vô danh nên có thể chuyển nhượng.
MỘT SỐ VẤN ĐỀ:
Là trái phiếu không bảo đảm (không bảo đảm bằng tài sản hay có 1 tổ chức tài chính thứ 3 đứng ra bảo lãnh). => vay tín chấp . Nguồn doanh thu từ bán 2 dự án biệt thự Arista (Thủ Đức) và đất nền Phú Thuận (Q.7) sẽ là nguồn đảm bảo trả nợ.

Nếu tính ra thì lãi suất huy trái phiếu huy động kỳ hạn 6 tháng + 2.5% + 3% thẻ chiết khấu (bán lại chắc cũng được 1%) = lãi ngân hàng + 3.5%

Hiện tại Sacmreal có vài dự án đang triển khai như Belleza, Celadon City, Carillon. Việc huy động trái phiếu mục đích là để làm hạ tầng triển khai bán Arista và Phú Thuận nhưng em không biết là có phải vậy không? Khả năng trả nợ bằng doanh thu từ bán Arista và Phú Thuận (dự kiến Quý 4/2011 – Quý 1/2012) có khả thi không khi thị trường bất động sản đang đóng băng như vậy?

Mong nhận được lời khuyên từ các bác ạ.!

Hạng B2
16/3/06
207
2
18
53
Thôi đề nghị các bác đừng mua vàng nữa. Các bác mua vàng lại góp phần đẩy giá vàng lên cao nữa thì khổ.
. Em đề nghị các bác có tiền mua ngoại tệ đi, để góp phần tăng dự trữ ngoại tệ cho quốc gia.

Hạng B2
2/4/11
106
7
18
50
Vì pak chủ đang ôm 2 căn l..ợ nên đầu tiên phải bảo toàn vốn cho các kỳ thanh toán, 2/3 tiền 14% tháng,1/3 $. Còn nếu G xuống 41 pak chuyển vinado sang G.

Status
Không mở trả lời sau này.