Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
6/1/11
26
4
8
upanh.com
Xin lỗi các bác, em hỏi hơi ngây thơ một chút ạ. Số là em mua 1 lô trong dự án Topia ở quận 9, em là khách thứ cấp hình thức chuyển nhượng nhà ở hình thành trong tương lai. Trong hợp của Khang Điền với chủ cũ không thấy nói đến tiền này. Số là em mua xong rồi mới đọc mấy bài về tiền sử dụng đất trong này, các bác đừng ném đá em nhé.

Hạng D
21/12/08
2.706
45.978
113
ktgroup nói:
Xin lỗi các bác, em hỏi hơi ngây thơ một chút ạ. Số là em mua 1 lô trong dự án Topia ở quận 9, em là khách thứ cấp hình thức chuyển nhượng nhà ở hình thành trong tương lai. Trong hợp của Khang Điền với chủ cũ không thấy nói đến tiền này. Số là em mua xong rồi mới đọc mấy bài về tiền sử dụng đất trong này, các bác đừng ném đá em nhé.

E nghĩ bác nên hỏi cơ quan chuyên môn: chi cục thuế,..

Hạng D
14/5/08
2.538
21.801
113
Trên lý thuyết thì như bác the kid nói, thực tế thì bó tay vì chẳng có cách nào để thuế trả lời. Sau 1/10/2009 thì vụ tiền SDĐ này của đát dự án rủi ro ngang với việc dính quy hoạch của đất trong dân, báo chí nói là 80% dự án đều chưa đóng tiền, nếu đóng sẽ là con số rất khủng do phải đóng theo giá thị trường (gấp 2-3 lần giá NN quy định hiện tại) theo NĐ 69.

Việc nhận sổ hồng, sổ đỏ của đất dự án và chung cư là 1 việc còn xa xa lắm

Hạng D
21/12/08
2.706
45.978
113
koonjang nói:
Trên lý thuyết thì như bác the kid nói, thực tế thì bó tay vì chẳng có cách nào để thuế trả lời. Sau 1/10/2009 thì vụ tiền SDĐ này của đát dự án rủi ro ngang với việc dính quy hoạch của đất trong dân, báo chí nói là 80% dự án đều chưa đóng tiền, nếu đóng sẽ là con số rất khủng do phải đóng theo giá thị trường (gấp 2-3 lần giá NN quy định hiện tại) theo NĐ 69.

Việc nhận sổ hồng, sổ đỏ của đất dự án và chung cư là 1 việc còn xa xa lắm
đại gia thì cũng đâu có sẵn tiền đóng đâu bác, cũng phải vay, bán trước rồi mới đóng, đóng rồi thì mới ra sổ đc.
mới rồi thành phố có lập đoàn kiểm tra các dự án, căn hộ ở huyện chậm cấp sổ cho các hộ dân, bữa đó e làm biếng kg nghe vì chả có cái nền, căn hộ nào hết, nghe mệt óc thêm :D

Hạng C
6/1/11
920
10
18
Theo em biết, đóng tiền sử dụng đất rồi thì mới có sổ đỏ toàn khu, mới được bàn giao nền xây dựng.

Hạng D
21/12/08
2.706
45.978
113
dungtc nói:
Theo em biết, đóng tiền sử dụng đất rồi thì mới có sổ đỏ toàn khu, mới được bàn giao nền xây dựng.

sổ đỏ "toàn khu" là do Sở TN&MT cấp (theo quy định Sở cấp cho cơ quan, tổ chức), phòngh TN&MT cấp cho cá nhân. Cá nhân hay tổ chức thì cũng phải đóng thuế mới có sổ bác ah.

Hạng D
14/5/08
2.538
21.801
113
Em hơi gà nên hỏi ngu ngơ tiếp, thế 1 số dự án cứ đòi mình xây nhà rồi mới có sổ đỏ thì thuộc dạng gì nhỉ, em có 1 nền ở Phú Xuân-VHP phải làm móng thì mới có sổ, em cũng mù mờ vụ này

qdc confirmed
Hạng D
4/10/10
1.713
200
63
koonjang nói:
Em hơi gà nên hỏi ngu ngơ tiếp, thế 1 số dự án cứ đòi mình xây nhà rồi mới có sổ đỏ thì thuộc dạng gì nhỉ, em có 1 nền ở Phú Xuân-VHP phải làm móng thì mới có sổ, em cũng mù mờ vụ này
DA đó có thể đã có sổ đỏ toàn khu cấp cho chủ ĐT hoặc đã có sổ đỏ từng lô nhưng đứng tên chủ đầu tư, khi bác xây nhà xong làm hoàn công quận sẽ cấp sổ cho bác.

Hạng B2
16/12/10
197
7.906
93
Có bác nào biết khu Cotec - Phú gia (Phú xuân - Nhà bè) đã đóng tiền SDD chưa ? Cò thì nói là đã đóng, nhưng không có gì kiểm chứng cả. Cảm ơn các bác nhiều !

Status
Không mở trả lời sau này.