Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
21/12/08
2.706
45.978
113
qdc nói:
koonjang nói:
Em hơi gà nên hỏi ngu ngơ tiếp, thế 1 số dự án cứ đòi mình xây nhà rồi mới có sổ đỏ thì thuộc dạng gì nhỉ, em có 1 nền ở Phú Xuân-VHP phải làm móng thì mới có sổ, em cũng mù mờ vụ này
DA đó có thể đã có sổ đỏ toàn khu cấp cho chủ ĐT hoặc đã có sổ đỏ từng lô nhưng đứng tên chủ đầu tư, khi bác xây nhà xong làm hoàn công quận sẽ cấp sổ cho bác.
trích điều 125 Luật NHà ở 2005 có hiệu lực 1/7/2006.
2. Tổ chức, cá nhân nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở để bán, sau khi hoàn thành việc xây dựng theo dự án, chủ đầu tư được quyền bán nhà ở này cho các đối tượng thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam quy định tại khoản 2 Điều 9 của Luật này. Người mua nhà ở của tổ chức, cá nhân quy định tại khoản này được cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở theo quy định của Luật này.
theo Luật Nhà ở 2005 thì khi hoàn thành việc xây dựng thì mới bán đc, do đó CDT lách bằng hợp đồng hứa bán, bác xây xong thì CDT tách sổ đưa bác đi hoàn công.

Tập Lái
14/7/11
33
0
0
Tiền Sử dụng đất do Chủ đầu tư nộp cho cả Dự án (được xác định giá theo từng loại đất trong DA), thường thì trong giá mua Đất nhà hay căn hộ của khách hàng đã bao gồm tiền SDĐ rồi. Đa số CĐTư chỉ nộp trước một ít tiền thôi, còn lại dành tiền xoay sở việc khác. Đương nhiên DA nào chậm nộp tiền hoặc ko nộp tiền đều bị Nhà nước cho vào tầm ngắm cả, CĐTư bị xử lý đương nhiên khách hàng oan gia rồi. Để biết được DA đã nộp tiền thì bản thân CĐtư và cơ quan Thuế sở tại là biết rất rõ…

Tập Lái
6/1/11
26
4
8
upanh.com
dieplebaohuy nói:
Trong hợp đồng có nói bên nào chịu tiền sử dụng đất đó bác.
Trong hợp đồng không thấy một điều khoản nào về tiền này bác ơi.
Khi mua thì em hầu như không biết đến khoản này, chỉ nghĩ vậy là xong, không có khoản nào nữa chỉ chờ ra sổ thôi (vì đã nộp 100%). Đọc mấy bài của các bác bảo là tiền sử dụng đất có thể theo giá thị trường, nếu chưa nộp thì chắc em bó tay quá :((

GHD confirmed
Hạng B2
24/4/08
356
507
93
Nơi ấy
taxivip.com.vn
the kid nói:
qdc nói:
koonjang nói:
Em hơi gà nên hỏi ngu ngơ tiếp, thế 1 số dự án cứ đòi mình xây nhà rồi mới có sổ đỏ thì thuộc dạng gì nhỉ, em có 1 nền ở Phú Xuân-VHP phải làm móng thì mới có sổ, em cũng mù mờ vụ này
DA đó có thể đã có sổ đỏ toàn khu cấp cho chủ ĐT hoặc đã có sổ đỏ từng lô nhưng đứng tên chủ đầu tư, khi bác xây nhà xong làm hoàn công quận sẽ cấp sổ cho bác.
trích điều 125 Luật NHà ở 2005 có hiệu lực 1/7/2006.
2. Tổ chức, cá nhân nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở để bán, sau khi hoàn thành việc xây dựng theo dự án, chủ đầu tư được quyền bán nhà ở này cho các đối tượng thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam quy định tại khoản 2 Điều 9 của Luật này. Người mua nhà ở của tổ chức, cá nhân quy định tại khoản này được cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở theo quy định của Luật này.
theo Luật Nhà ở 2005 thì khi hoàn thành việc xây dựng thì mới bán đc, do đó CDT lách bằng hợp đồng hứa bán, bác xây xong thì CDT tách sổ đưa bác đi hoàn công.

Theo luật là như vậy đó nhưng vấn đề là chủ đầu tư muốn gì???
Vói dự án to như http://www.otosaigon.com/forum/fb.ashx?m=3728370
mà còn ép dân ký sổ hồng 50 năm bác ah.
Bác nên chuyển topic là Những dự án nào đã đóng tiền SDD và có thể ra sổ hồng vĩnh viễn.

Hạng B2
15/8/11
291
43
38
qdc nói:
koonjang nói:
ủa, em hỏi ngơ chút, ngày trước em định mua 13C thì chủ đầu tư Tân Bình nói là có sổ đỏ tên công ty, em mua là ra tên em , k cần xây nhà mà bác, sao nó khác với câu trả lời của bác thế :)

Hạng C
6/4/11
967
33
28
21
Bác chủ xem trên tờ hoá đơn CĐT xuất cho người chuyển nhượng cho bác chủ sẽ có 2 phần, 1 phần là tiềm SD Đ ko chịu thuế VAT, 1 phần là tiền cơ sở hạ tầng chịu thuế VAT. Nếu có đủ các thông tin này thì bác chủ ko lo tiền sdđ nửa. Chỉ lo xây nhà đóng trước bạ nhà và đất.
Tiền sdđ ko hỏi chi cục thuế được đâu vì chỉ có thanh tra nhà nươc mới hỏi thôi.
Cỏn việc ra sổ cũng tuỳ dự án, góp vốn xay nhà thì ra SH khi làm xong nhà. Góp vốn XD CSHT thì xong móng sẽ chuyển sang hình thức hợp đồng mua bán.
Vài thông tin để bác chủ tham khảo

Hạng D
21/10/10
1.154
3.893
113
Em nhớ k lầm thì sau 2004 NN đã cấm việc phân lô bán nền, nên các dự án sau này không còn cấp sổ đỏ riêng rẽ nữa mà chỉ kí HĐ với chủ đầu tư, xây nhà xong mới xin cấp sổ hồng luôn.

Tập Lái
6/1/11
26
4
8
upanh.com
knguyenvo nói:
Bác chủ xem trên tờ hoá đơn CĐT xuất cho người chuyển nhượng cho bác chủ sẽ có 2 phần, 1 phần là tiềm SD Đ ko chịu thuế VAT, 1 phần là tiền cơ sở hạ tầng chịu thuế VAT. Nếu có đủ các thông tin này thì bác chủ ko lo tiền sdđ nửa. Chỉ lo xây nhà đóng trước bạ nhà và đất.
Tiền sdđ ko hỏi chi cục thuế được đâu vì chỉ có thanh tra nhà nươc mới hỏi thôi.
Cỏn việc ra sổ cũng tuỳ dự án, góp vốn xay nhà thì ra SH khi làm xong nhà. Góp vốn XD CSHT thì xong móng sẽ chuyển sang hình thức hợp đồng mua bán.
Vài thông tin để bác chủ tham khảo
Càm ơn bác knguyenvo rất nhiều, em đã xem lại hóa đơn, thấy 2 khoản, 1 khoản là giá trị chuyển nhượng QSD đất đã trừ tiền sử dụng đất, và 1 khoản là tiền sử dụng đất không tính thuế VAT.
Em chưa hiểu không tính thuế VAT là gì, trừ tiền SDD là gì nhưng có lẽ chắc là đã nộp tiền SDD rồi bác nhỉ.
Không biết không có tội hay không biết là vô số tội đây khi mà các dự án đều không rõ ràng, nhất là với người chưa biết như em. Người dân ở PMH cũng đã từng chết đứng vì thời hạn sử dụng đất cũng vì không biết đó phải không các bác.

Hạng D
14/5/08
2.538
21.801
113
vo_cong_roi_nghe nói:
Em nhớ k lầm thì sau 2004 NN đã cấm việc phân lô bán nền, nên các dự án sau này không còn cấp sổ đỏ riêng rẽ nữa mà chỉ kí HĐ với chủ đầu tư, xây nhà xong mới xin cấp sổ hồng luôn.
Mấy dự án nhỏ thì nó lách bằng cách cho người thân hoặc nhân viên đứng tên trên từng lô, chiêu 1 công đôi chuyện, khi sang nhượng cho người mua thì đỡ được cả thuế thu nhập cá nhân vì người bán đứng tên 1 BĐS duy nhất

Status
Không mở trả lời sau này.