Hạng B1
15/8/11
80
55
18
mình đã chạy con Nubira II 420k vẫn chạy ngon lành hộp số chưa sữa, thuộc dòng xe cỏ nhưng nhìn thế phải khen chủ của nó rất chăm bảo dưỡng

Hạng F
13/9/07
7.049
48.479
113
trantrongthivn nói:
@Tamtenis: Dạ, em chạy Grandis.
@Mars: Đặc tính của người châu Á là vậy bác, vì vậy mua xe thì nên nhìn tất cả những cái gì trên xe, ngoại trừ cái ODO. Không tin cái Odo.
Ngược với người châu Á, dân châu Âu khi bán xe họ không bao giờ quay ODO cả, văn hóa của họ là Sell as it is, có sao thì nói vậy. Không chỉ riêng mặt hàng xe, tất cả những cái gì không còn Brand new thì họ hành xử theo kiểu sell as it is.
Trên Ebay thể hiện rất rõ văn hóa này.
Ebay mà gặp Tây bán thì khác chứ gặp bọn Tàu thì cẩn thận nhé bác!

Hạng D
16/11/09
1.980
607
113
mars nói:
Ở VN làm sao biết được chính xác xe đã chạy bao nhiêu km? Có xe cả hơn chục tuổi rồi mà khi bán đồng hồ chỉ loanh quanh 5x - 6x nghìn km thôi. Tin được không?
Đôi khi cũng đúng ạ Xe của em hơn chục tuổi mà đồng hồ chỉ đúng thế này ạ.
Em biết một số xe ở tỉnh lẻ, đi ít lắm. Do đô thị nhỏ, ít khi đi xa. Mà người quan chức mua xe riêng cho mình thì thỉnh thoảng mới đi, và thường đi công tác bằng xe cơ quan,... thế là xe chạy 5 năm mà mới có 2 vạn...

• Like
Reactions: Hcivic
Hạng C
17/7/11
850
1.208
93
uro4m nói:
trantrongthivn nói:
160.000 km không phải là nhiều đâu, xe xuống cấp không nhiều nếu như người sử dụng thực hiện nghiêm túc việc bảo trì cho xe.
Các xe đời 2005, 2006 đã bắt đầu vào mức ngưỡng này, em tính khiêm tốn thôi, vì 01 năm đi 20 ngàn km cũng không phải là nhiều, nếu chủ xe kỹ tính, xe cũng còn cứng ngắc luôn.
Vừa rồi Mitsubishi VN đã trao giải thưởng cho chiếc xe tải Fuso vượt ngưỡng 1 triệu km, xe này của VN Milk.
1 năm đi 20k km mà bác bảo ko nhiều, chắc ngày bác đi làm 5-60km, rồi cuối tuần lại đi du lịch các kiểu.
Chứ như e, cái xe máy của e e đi làm 1 ngày 100km đi về, lòng vòng chợ búa các kiểu mà 4 năm e mới chạy đc 60k km mà ai nhìn đồng hồ cũng giật mình vì độ đi của em rồi.
Tây họ cày ải xe thì khiếp rồi, chứ VN mình mấy người đi làm = ô tô? Xe mua về chủ yếu để phục vụ cả gia đình, lâu lâu mới dùng 1 tí chẳng biêu bao giờ mới đi đc 160k km
Dạ, em quên nói rõ, em nhận định theo góc độ của dân châu Âu, xe được sử dụng để đi làm hàng ngày. Vì ở nước ngoài hệ thống đường xá phát triển, nên khoảng cách giữa nhà ở và chổ làm cách nhau vài chục km là bình thường, xe sử dụng để đi làm hàng ngày, vì vậy 20 chục ngàn km đối với họ khiêm tốn.

• Like
Reactions: Hcivic
Hạng D
30/5/12
2.632
5.825
113
Em ơi Sài Gòn phố
Taxi nhà mình 1 năm 80k km, 2 năm là vượt ngưỡng này, vẫn chạy rầm rầm.

Tuy nhiên việc chạy được với chạy an toàn là 1 khía cạnh khác.

Tập Lái
7/12/13
6
0
0
đường xá Việt Nam chạy xe gì cũng chán, mình nghĩ không ai thích lái xe thường xuyên đâu, cho nên sẽ ít đi chơi, chỉ là đi vì công việc thì rán vậy thôi.

Tập Lái
5/11/13
19
1
0
39
xe khách với xe tải đường dài là đi nhiều còn xe du lịch đi ít nên lâu đạt mốc này lắm!