Tập Lái
16/12/10
25
2
3
Re: Lần đầu thuê xe, newbie cần trợ giúp ạ !

iphone2010 nói:
kinh nghiệm bằng 0 thì nên đi taxi. vô vàn rủi ro đang chờ bác: xxx me, bọn trộm vặt tai me, tai nạn me... chưa kể xe thuê mà bị trầy xước thì bác đền tiền cho chủ xe cũng mệt luôn. bị vặt tai hay cần gạt nước mưa cũng vậy
Kinh nghiệm bằng 0 thì phải tự lái mới nâng kinh nghiệm vượt qua số 0 chứ bác. Hay bác có cách khác để tăng kinh nghiệm lái xe mà không phải tự lái xe.
@bác chủ : Điều cần nhất khi mới lái theo tôi là phải bình tỉnh, tự tin đi chậm theo khả năng xử lý của mình, ra vào nhớ bật si nhan để không gây nguy hiểm cho xe khác, nếu vẫn chưa tự tin lắm thì in chữ LÁI MỚI dán lên xe cho xe khác chú ý mà nhường. An toàn là trên hết đừng sợ thiên hạ cười.
Chúc bác thượng lộ bình an.

Hạng B2
27/11/13
414
50
28

Em nghĩ bác nên đi cùng một người nào đó có kinh nghiệm.Sau 1,2 chuyến đi là bác có thể tự tin chiến một mình rồi đó.

Hạng B1
19/7/10
80
344
63

Bác làm em nhớ lại cảm giác hôm mới lấy bằng xong là đưa ông anh ra sân bay luôn quá.
Lấy bằng xong bác cũng dợt chân ga chân phanh ở quê rồi thì cứ mạnh dạn lên, đi BD thì cũng đơn giản thôi mà không có gì đáng lo đâu. Bác lên lập thớt hỏi --> bác là người cẩn thận nên chắc là mọi việc sẽ ổn, sau khi về sẽ thấy tự tin có thể lái xe xuyên Việt được rồi :D.
. Bác nghiên cứu thật kỹ cung đường của mình, tận dụng các công cụ dẫn đường, add các điểm đến vào favorites nếu có.
. Chú ý chạy đúng làn, đúng tốc độ.
. Trạm thu phí thì thường làn đông xếp hàng là làn thu phí, mà cái này không đáng lo đâu đến nơi bác quan sát một tí là biết ngay, chuẩn bị trước tiền lẻ cho nhanh.
Chúc bác đi vui vẻ.

Hạng B1
7/6/13
58
9
8

haxibo nói:
Theo mình thì chẳng sao cả. Mình mới lấy bằng lái đã làm chuyễn VT-DL rồi. Còn kinh nghiệm về xxx bác đã theo dõi diễn đàn từ đàu năm thì cũng biết rồi. Đường cho bao nhiêu thì cứ chạy bao nhiêu đó thôi. Nguyên tắc là vậy. Nếu đi làn sát con lươn mà tay lái mới đi chậm thì ta đi làn thứ 2 tính từ lề đường bên phải vào.
- Qua trạm thu phí thì cứ nhìn người ta đi sao mình đi vậy. đến nơi giảm tốc độ, quan sát cẩn thận từ từ vào trạm. thím cứ chọn lane nào có ô tô du lịch vào thì mình vào theo.
- Xăng xe thì tính thử quãng đường đi bác tầm bao nhiêu cây chia ra định mức xe atis trung bình 100km ntn rồi có kế hoạch đổ ntn. đổ đầy về còn thừa uổng lắm.
- Cũng nên đi và cho xxx bắt 1, 2 lần để có kn hơn.
Mình đảm bảo sau chuyến đi thím sẽ cứng cáp lên rất nhiều.

Thanks bác đã ý kiến nhiều, e cũng nghĩ là mình phải tự mình xông pha gặt hái kinh nghiệm, đến khi có điều kiện sắm xe riêng thì đã cứng cáp lên tí rồi !

Hạng B1
7/6/13
58
9
8

Cám ơn các bác đã góp ý kiến, em cũng tự tin hơn để bắt đầu đây ạ !

1/ Về việc thuê xe thì các thủ tục cũng như trình tự đã xong, em chỉ lo vấn đề kiểm tra khi nhận xe, em đi vào thứ 7, 15/03 này, em còn rất gà mờ nên không biết kiểm tra thế nào để khỏi gặp trục trặc về sau ạ ?
==> Cái này đa phần dân tài mới là hay dính va quệt trầy xước nên cách tốt nhất là bạn chụp hình lại ngoại thất của xe, có làm việc với chủ thuê về những vết trầy xước cũ và lưu lại hình ảnh là ok nhất, nội thất thì nhận xe cơ bản đều như nhau rùi.
2/ Em đi cung đường Sài Gòn - Bình Dương, cung đường này có vấn đề gì cần chú ý, các điểm đen XXX hay đứng phạt, những đều cần biết ....
==> Cung đường bác đi thoải mái, tốc độ 50-80, để ý biển báo tốc độ, ko nên vượt phải, đoạn gần ngã tư Bình Phước có xxx đứng bắt xe máy lấn tuyến thui chứ chưa bjo mình đi gặp CA ở BD cả.
3/ Xăng . Cung đường SG - BD sáng đi chiều về, không di chuyển nhiều, em đi như thế thì em nên đổ bao nhiêu xăng hay là cứ quất đầy bình ạ??
==> Xăng xe thì tùy vào km bạn đi, làm việc với chủ xe luôn là nhận xe đầy bình và trả xe cũng đầy bình luôn, như thế đỡ lăn tăn thừa hay thiếu.
4/ Ra vào trạm thu phí thế nào ạ ( hỏi ngu tí, do kinh nghiệm = 0
)
Trạm thu phí BD 15k nhé, gặp rất nhiều trạm nên chuẩn bị sẵn vài chục lẻ để cạnh chỗ lái.

Mình còn hỏi bạn cái là ko có hộ khẩu tp sao thuê được thế? Thủ tục và rổ rá thế nào?

Hạng C
24/10/11
959
132
63
Bình Thạnh

Cứ là phải cầm cái vô lăng thì dần dần mới có kinh nghiệm Bác ạ ! Tự tin lên thôi. Còn đi trên đường thì cứ lane mình mình chạy, tốc độ của lái mới thì cứ 45-50 mà dzọt thôi, đứng đua dzới mấy cha Bus hay xe tải làm gì cả. Đoạn này xxx làm khá gắt và khá nhiểu trạm, nhưng mình đi đúng thì đố cha thằng nào dám bắt. Đừng quá lo lắng sẽ dễ.....tắt máy nhé ! ihihihihhi. Lần này đi Bình Dương, lần sau Vũng Tàu hay đâu đó, chỉ cần 3 lần đường trường thì Bác sẽ bắt đầu ...coi xe như là...phương tiện thôi :D:D:D

Hạng C
18/1/11
509
790
93

Thêm một số kinh nghiệm cho Pac tự tin :
1- Đi BD theo quốc lộ 13,nếu được thì tránh giờ cao điểm : khoảng 6h30 đến 8h00 sáng,trong khoảng thời gian này Pac sẽ bị giam hãm tứ bề ở ngã tư hàng xanh ( nếu Pac từ Q1,7 ...) - Bến xe miền Đông, ngã từ cầu Bình Triệu - Bận về thì nên về trước 4h30 hoặc sau 6h30 (từ BD)
2- Tuyệt đối không vượt phải ở bất cứ đoạn nào trong khu vực SG,chỉ nhắc hờ thôi chứ mới lái chắc Pac cũng khống dám vượt,đến khu vực BD (Qua cầu Vĩnh Bình) thì có 2 làn cho xe 4 bánh,pac cứ chạy làn sát con lươn,mấy xe khác có bóp kèn thì chịu (em mới tập lái - xin thông cảm) không nên chuyển làn thường xuyên vì Pac chưa quen quan sát tốt 4 bên.
3- Tốc độ khu vực SG 50km là được,muốn chạy hơn nữa cũng không được vì nhiều xe 2 bánh lắm - đến BD thì được 80 cho xe của Pac,nhưng mới chạy thì 50-60 km.h là tốt rồi.
4- Trạm xxx : qua ngã tư B Triệu khoảng 2km có trạm thường trực của xxx,chuyên bắt 2B sai làn,Pac cứ bình tĩnh mà chạy làn sát con lươn -Bận về qua cầu Vĩnh Bình(ngay cổng chào BD vào địa phận SG) cũng có xxx bắt xe 2 B và 4 bánh nếu vượt phải và quá tốc độ ( 50km) - khu vực BD thì không thấy xxx
5-Có hai trạm thu phí nếu Pac chỉ đi đến thị xã TDM : 1 trạm khi qua cầu BT 15k và 1 trạm khi Pac đến Lái Thiêu (15k) - đưa đúng 15k để ko mất thời gian chờ đợi.
bận về khi qua trạm LT Pac sẽ dễ bị lúng túng vì vừa mới qua trạm là cả 1 rừng hàng xe 4b và 2B chạy loạn xạ,thằng từ bên trái qua,thằng từ bân phải đến,Pac bình tĩnh đi thẳng đến trạm củ đã bỏ trống mà về,
6- Chú ý rất nhiều xe khách tốc hành chạy tuyến này,tốt nhất là Pac đừng chạy song song với nó,nó muốn thắng là thắng,muốn quẹo là quẹo(để đón khách mà),đôi lúc có thằng lừ đừ như trổng chết trôi,Pac phai chịu khó mà đi sau nó vậy.Nhẫn nại đi Pac
7-Mới lái xe thì nên tập trung cho việc nhìn trước nhìn sau,không nghe phone,không mở nhạc quá lớn,chuyển lane,tấp lề,depart thì phải signal cho đúng,không bám đuôi xe khác,không hấp tấp vượt ngã tư khi đèn xanh khi chỉ còn 5s,
8-Phải luôn luôn cảnh giác với xe 2B cúp đầu,nhất là cung đường từ BX miền đông đến cầu vượt BPhước(và ngược lại),khúc này rất nhiều ngả cắt ngang nên 2B thường cúp đầu 4B,tới các chổ này pac cứ bóp kèn in ỏi cho chắc ăn,lúc trước mình cũng ngại dùng kèn vì mất lịch sự,nhưng ở VN thì po tay.
Chúc Pac có chuyến du hành an toàn và đạt cãm khoái.

Hạng D
3/1/12
1.556
6.212
113
tp.hcm

ủng hộ bác chủ thuê xe cho dạn tay lái và kinh nghiệm,còn xăng xe thì tuỳ km bác chủ đổ thôi,bình dương đường cũng dễ đi ,đúng luật,đúng tốc độ mà phang