Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Lắp máy quay và ghi băng video trên xe

Hạng B1
27/6/05
67
2
0
RE: Lắp máy quay và ghi băng video trên xe

Lái xe xong mệt hết hơi, còn thời gian đâu mà xem băng quay lại nữa. Xem được vài ngày là chán ngay ấy mà

Hạng C
21/11/03
913
6
18
Hà Nội
Visit Site

Bảo hiểm thì chỉ giải quyết được vấn đề vật chất cho mình thôi. Còn trách nhiệm, sai đúng thế nào thì cần có chứng cứ, mà trăm nghe ko bằng 1 thấy (video).

Tôi nêu vấn đề này là nhằm vào các xe tải là các phương tiện thường xuyên đi trên đường nên có xác suất tham gia vào tai nạn lớn. Theo tôi chỉ cần gắn 1 máy quay có góc rộng hướng về phía trước, có thể quan sát được phần đường phía trước, một phần của tablô và hoạt động của lái xe. Sở dĩ tôi đề nghị dùng băng video là vì máy móc rẻ, và có thể xem lại thông tin dễ dàng hơn so với các loại ghi hình khác. Thêm vào đó là nếu có tai nạn xảy ra thì khả năng cứu thông tin của băng từ có lẽ vẫn cao hơn so với ổ cứng.

Còn để trang bị cho nó có khả năng chịu va chạm, chống cháy v.v như hộp đen của máy bay thì có lẽ ko cần thiết lắm vì quá tốn kém.

Hạng B2
10/4/05
216
1
0
53
Hà Nội

Trích đoạn: hanoisaigon

Những ai có xe kinh doanh thường có nhu cầu muốn biết xe đi đâu về đâu, dọc đường tụt tạt chỗ nào không... Đọc công tơ mét chỉ biết được ... số ki lô mét ... He he

Thế thì lắp cái DVR như tôi nói ở trên, cho vào hộp kín khóa lại, khi bật điện xe là tự động ghi, như cái hộp đen ở máy bay ấy, trừ trường hợp bác tài che cái ống kính của camera lại thì chịu :D

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Trích đoạn: vctv

Thế thì lắp cái DVR như tôi nói ở trên, cho vào hộp kín khóa lại, khi bật điện xe là tự động ghi, như cái hộp đen ở máy bay ấy, trừ trường hợp bác tài che cái ống kính của camera lại thì chịu :D

Bác tài che ống kính nhưng hy vọng là máy ghi hình vẫn ghi hình... tối thui => Hoặc là bác tài có vấn đề, hoặc là máy quay có vấn đề. Mà máy quay có vấn đề gì thì dễ kiểm tra hơn :D

Đối với xe kinh doanh, em thử làm một phép tính lìu tìu:

Giả sử hạn chế được việc đi đến những nơi không cần thiết mỗi ngày, và do đó tiết kiệm được vnd 20k (chỉ là ví dụ thôi nhé) tiền xăng 1 ngày/1 xe.

Mỗi tháng có thể tiết kiệm được 20k x 26 ngày = 520k.

Mỗi năm có thể tiết kiệm được vnd 6240k.

Như vậy, nếu đầu tư khoảng 3-4 triệu cho 1 bộ/1 xe thì cũng tốt, ngoài việc tiết kiệm được một khoản tiền xăng, còn bảo vệ được xe cộ máy móc v.v. đồng thời có chứng cớ cãi nhau với bảo hiểm + xxx khi hữu sự.

Thường ít khi có nhu cầu ngày nào cũng xem lại những gì đã quay, mà chỉ xem lại khi cần xem thôi. Chỉ sợ khi muốn biết cái gì đó thì lại ứ có gì mà xem.:D

Các bác cho ý kiến tiếp.

Hạng C
21/11/03
913
6
18
Hà Nội
Visit Site

Tôi vừa tìm được cái này

http://www.spytechs.com/spy_cameras/car_camera.htm

Độ phân giải 320 X 240 Pixels, lưu được 680 hình và sẽ tự xóa đè lên khi đầy, có thể đặt khoảng cách giữa các hình từ 1-8s, sử dụng điện 12V.

Giá 300USD cho 1 thiết bị kiểu này là chơi được đấy chứ.

Hạng B2
30/11/04
166
0
16
49
Hanoi

Những ai có xe kinh doanh thường có nhu cầu muốn biết xe đi đâu về đâu, dọc đường tụt tạt chỗ nào không... Đọc công tơ mét chỉ biết được ... số ki lô mét ... He he
cái này dùng công nghệ GPS đi, rất phù hợp. Nó sẽ cho bác biết hết các thông tin hành trình của xe. Xe buýt HN hình như cũng trang bị 1 hệ thống dựa trên công nghệ này, họ còn lắp thếm sensor để báo về chuyện mở cửa.
Còn lắp cam lên thì nên học tập xe cảnh sát của Mẽo, các bác chưa coi trên TV hay có các chương trình có chiếu cam của xe cảnh sát à? :D, có điều là phải dùng nhiều cam, nếu muốn biết tại sao mình bị húc. Sẽ tốn đấy.
Biện pháp DVR có vẻ ko khả thi bởi sẽ phải mất công cứu dữ liệu từ một ổ cứng bị va chạm rất rất mạnh sau 1 vụ tai nạn. Băng từ cho rẻ.

Hạng B2
10/4/05
216
1
0
53
Hà Nội

... mà chỉ xem lại khi cần xem thôi. Chỉ sợ khi muốn biết cái gì đó thì lại ứ có gì mà xem.:D

Các bác cho ý kiến tiếp.

Cái DVR có thể lưu dữ liệu tới 1 năm (tùy dung lượng ổ cứng), nếu lắp trên xe chỉ cần chống rung như lắp CD.

Nhiều khách sạn lắp camera để theo dõi rất hiệu quả. Ví dụ có thật ở HN:
Có 1 chú tây ba lô vào thuê phòng ở, sau đó ra ngoài chơi, gọi điện về nhờ nhân viên KS chuyển đồ sang phòng khác, khi về báo mất laptop. Bật lại DVR ghi hình thời điểm đó cho chú ta xem thì thấy hình chú ta xách ra 1 cái túi to (có thể đựng vừa Laptop) hỏi chú ta xách gì trong túi thì chú ta ú ớ ko trả lời được. Sau khi về phòng, chú ta báo là đã tìm thấy Laptop ở phòng cũ (mà trước đấy nhân viên KS đã lục hết ko thấy).
Nếu ko có hình để chứng minh thì chắc KS phải đền cho chú đó rồi :D

PMC
Lơ Xe
12/1/04
2.381
168
63
Xa Cảng Miền Tây

Bác vctv hình như là dân chuyên nghành video, bác cho em hỏi cái:

Em hiện có 2 cái camera đời Tống, mang bán thì không ai mua. Một cái là VHS NTSC đúng đời Tống, tiếng mono, còn cái kia là Sony Hi-8 3CCD Pal. Nhân đọc ý tưởng này của bác Vunhn thì em mới nảy ra ý định đem 2 con này ra gắn lên xe được hông bác? Chỉ sợ là không có chỗ gắn thành ra em muốn rã nó ra có được không bác? Thí dụ rã ra gắn phần lens lên thôi cho nó nhẹ, còn phần tape thì bỏ dưới gầm,...

Bác cho em lời khuyên xe có hiện thực hoá được không nhé. Cám ơn bác.

PMC

Hạng B2
20/4/05
261
4
16

Sony Hi-8 3CCD Pal.
Chết thật phí quá phí quá bác ơi!
3CCD mà MiniDV là trên ngàn đô đấy bác ui

Hạng B2
10/4/05
216
1
0
53
Hà Nội

Trích đoạn: PMC

Bác vctv hình như là dân chuyên nghành video, bác cho em hỏi cái:

Em hiện có 2 cái camera đời Tống, mang bán thì không ai mua. Một cái là VHS NTSC đúng đời Tống, tiếng mono, còn cái kia là Sony Hi-8 3CCD Pal. Nhân đọc ý tưởng này của bác Vunhn thì em mới nảy ra ý định đem 2 con này ra gắn lên xe được hông bác? Chỉ sợ là không có chỗ gắn thành ra em muốn rã nó ra có được không bác? Thí dụ rã ra gắn phần lens lên thôi cho nó nhẹ, còn phần tape thì bỏ dưới gầm,...

Bác cho em lời khuyên xe có hiện thực hoá được không nhé. Cám ơn bác.

PMC

Nó là Camcorder nên không thể tách rời nhau được vì các bộ phận cơ khí và điện trong đó rất nhỏ, đan xen vào nhau để tận dụng không gian. Bác chỉ có thể gắn cả lên xe làm chức năng như Camera thôi, nhưng có ống kính Zoom lớn nên hơn hẳn các loại camera rời khác.

Last edited by a moderator: