VW confirmed
Hạng C
11/2/04
522
6.721
113
53
SG
em đuợc người wen cho 1 cái laptop cùi bắp lắm :mad:.P 400 mhz, Ram 198 HDD 5Gb ,card màn hình ATI 8mb thì phải .Em có dĩa zin theo máy dùng WIn 98 (giống như ghost) thì ok .Em chảnh chẹ muôn dùng XP cho nó pro:D .Cài vào thì ok nhưng không thể set màn hình lên độ phân giải cao được (chỉ set ở 640x480 thôi) như vệy thì sao coi film xx được :mad:.Em mà set cao hơn là máy nó tự đứng hình luuộnEm nghi là do card màn hình có vấn đề gì đó .Dùng ở Win 98 thì vộ tư . Có bác nào biết cách khắc phục ko thì chỉ em vơi.Thanks

Hạng C
12/1/04
601
3
0
47
www.xehoivietnam.com
RE: laptop cùi

Cái này phải thử mới biết được.

1. Bác vào BIOS, tìm ra chỗ cái Card màn hình set chế độ khác thử xem. Tốt nhất là đặt ở chế độ auto.
2. Bác có thể chưa cài card màn hình, cái này bác cho em biết mã máy, hiệu máy thì em có thể check loại card màn hình giùm bác rồi cài lại card VGA.
3. Như cách 1, như set lại chế độ của LCD.
.....

Có thể được rồi đó, thử đi rồi tính tiếp.

VW confirmed
Hạng C
11/2/04
522
6.721
113
53
SG

thứ nhất cám ơn bác @sịa đã trả lời nhanh như gió :D.Em xin tuần tự trả lời bác sịa như sau
1.Máy em bị cài pass rồi ko vào Bios được .Tèo
2.Máy em hiệu Compaq Presario 1600s .Dùng card màn hình hiệu ATI 3D RAGE LT PRO .
3.Vụ LCD thì em thua vì ko biết hiệu gì ,phải dùng drive mặc định :D
Em xin trình bày thêm là khi dùng win XP thì em vẫn có thể set lên tới 1278x1024 thì phải .Nhưng sử dụng được chừng 3 phút thì đứng hình phải restart lại, vào safe mode sau đó tắt card màn hình đi thì dùng được ở 640x480

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

lỗi như vậy có lẽ do driver của màn hình ko tương thích với ... đồ cổ. bác thử "lên" cỡ 1024x768 thôi xem sao

Hạng B2
6/9/06
128
6
0

Đồ cũ nên chạy Win98 thôi ... đèo bồng lên XP, chay chậm và gập nhiều phiền phức lắm ...

VW confirmed
Hạng C
11/2/04
522
6.721
113
53
SG

to @bác giáo : em lên 800x600 cũng ko được.Em cũng nghi là do Driver của màn hình.Em có lên chat với với kỹ thuật của Compaq nhưng nó không hiểm em nói gì :mad:.Win XP ko hiểi được màn hình của máy em là hiệu gì :mad:
to@noname :em dùng ADSL của SCTV mà Win 98 nó ngu quá ko hiểu được cáci modem ADSL này .Bó toàn thân luôn
Em nên tìm driver màn hình ở đâu nhỉ ? Hay là thay Card màn hình thì sao ?Thanks

Hạng B2
6/9/06
128
6
0

Máy của VW là Compaq ?? Nếu đúng vậy thì rất khó tìm driver mới, trừ khi Compaq update mới thôi ...

... Tìm Driver cho modem ADSL chạy trẹn Win98 .. tôi nghĩ dễ hơn tìm bios hay driver cho máy laptop cũ ....

aqh
Hạng B1
6/2/06
63
0
0

Bác chuyển qua Windows XP mà dùng. Thư viện drivers của Windows XP có đủ hết cho máy của bác.
Cấu hình tối thiểu cho Windows XP:
Pen MMX 266
Ram 64MB
HDD 1.5GB
Graphic 8 MB
Em nhớ không nhầm là như vậy, cấu hình máy bác chạy dư sức đó.

aqh

Hạng C
12/1/04
601
3
0
47
www.xehoivietnam.com

Ah, bác cài xong WIn XP đi, rồi đem qua công ty em làm cho chạy nhanh cho. Đảm bảo đáp ứng công việc chat chit và văn phòng của bác.

Hạng B2
8/8/04
133
0
0
43

Trích đoạn: VW

em đuợc người wen cho 1 cái laptop cùi bắp lắm :mad:.P 400 mhz, Ram 198 HDD 5Gb ,card màn hình ATI 8mb thì phải .Em có dĩa zin theo máy dùng WIn 98 (giống như ghost) thì ok .Em chảnh chẹ muôn dùng XP cho nó pro:D .Cài vào thì ok nhưng không thể set màn hình lên độ phân giải cao được (chỉ set ở 640x480 thôi) như vệy thì sao coi film xx được :mad:.Em mà set cao hơn là máy nó tự đứng hình luuộnEm nghi là do card màn hình có vấn đề gì đó .Dùng ở Win 98 thì vộ tư . Có bác nào biết cách khắc phục ko thì chỉ em vơi.Thanks

Máy bác cấu hình yếu như vậy thì theo em bác nên dùng win2000 là tốt nhất, nhẹ hơn nên chạy nhanh hơn. Chứ máy yếu cài XP vào nó ì ạch lắm, chẳng ra làm sao cả