Hạng B2
10/5/09
480
22
18
Sài Gòn
jungle nói:
PhuongNam0304 nói:
Làm cũng dễ thôi bác, bác theo cái sơ đồ này:

Sau đó bác hy sinh một sợi cáp nối USB, cắt ra nối 4 sợi dây của nó vào cái audio unit như hướng dẫn trong sơ đồ trên là được!
Hình hơi mờ, em nói thêm: bác để ý trong sơ đồ trên chỗ Connector C - C3, thứ tự các chân nó đánh dấu là:
1   2   3
4   5
6   7   8
Bác chỉ cần nối:
USB D- vào chân 2
USB D+ vào chân 4
USB GND vào chân 5
USB +5 VDC vào chân 7
Kết quả em nghe nhạc vô tư! :)
Hịhi, chúc mừng bác, đã thành công vụ USB
Mình đã nói rồi cái đầu MP3 của TH hiện đại lắm, nó còn có chức năng chạy càng nhanh tự động chỉnh volume nữa đó, bác thấy có dây SPEED đi vào không? Bác tiếp tục nghiên cứu nhé

À, bác biết sao mà chân Line in của bác chưa có tác dụng không? hihi, nó còn một chân là AUX IN DETECT, chân số 4 trên connector C2 đó, chân này có nhiệm vụ detect tín hiệu AUX ngỏ vào, xem nó là từ USB hay AUX(Line in). Bác từ từ tìm hiểu đi nhé, coi như ra đề bài cho bác giải đó.

Cái USB đó bác có IPOD cắm vô là nó biết luôn đó.
Nối AUX DETECT vô USB +5 VDC! :) Nhưng bữa giờ lu bu quá em chưa thử.
IPOD em kg có để thử, thử cắm IPhone thì kg được, hình như lúc đó nó chỉ sạc thôi, nhưng thấy cái ĐT cứ kêu tít tít, ớn quá rút ra luôn! :)
Sẵn đây bác Jungle cho em hỏi muốn tìm mấy cái socket vừa với cái trên HU thì tìm ở đâu vậy, em tìm kg có nên nối thủ công từng sợi, hơi xấu!
Với lại khi đề máy có cần phải tháo cái USB ra kg các bác? Em nghe trên đây có bác bị hư USB vì để vậy khi đề máy.

Last edited by a moderator:
Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
PhuongNam0304 nói:
jungle nói:
PhuongNam0304 nói:

Sau đó bác hy sinh một sợi cáp nối USB, cắt ra nối 4 sợi dây của nó vào cái audio unit như hướng dẫn trong sơ đồ trên là được!
Hình hơi mờ, em nói thêm: bác để ý trong sơ đồ trên chỗ Connector C - C3, thứ tự các chân nó đánh dấu là:
1   2   3
4   5
6   7   8
Bác chỉ cần nối:
USB D- vào chân 2
USB D+ vào chân 4
USB GND vào chân 5
USB +5 VDC vào chân 7
Mình đã nói rồi cái đầu MP3 của TH hiện đại lắm, nó còn có chức năng chạy càng nhanh tự động chỉnh volume nữa đó, bác thấy có dây SPEED đi vào không? Bác tiếp tục nghiên cứu nhé

À, bác biết sao mà chân Line in của bác chưa có tác dụng không? hihi, nó còn một chân là AUX IN DETECT, chân số 4 trên connector C2 đó, chân này có nhiệm vụ detect tín hiệu AUX ngỏ vào, xem nó là từ USB hay AUX(Line in). Bác từ từ tìm hiểu đi nhé, coi như ra đề bài cho bác giải đó.

Nối AUX DETECT vô USB +5 VDC! :) Nhưng bữa giờ lu bu quá em chưa thử.
IPOD em kg có để thử, thử cắm IPhone thì kg được, hình như lúc đó nó chỉ sạc thôi, nhưng thấy cái ĐT cứ kêu tít tít, ớn quá rút ra luôn! :)
Sẵn đây bác Jungle cho em hỏi muốn tìm mấy cái socket vừa với cái trên HU thì tìm ở đâu vậy, em tìm kg có nên nối thủ công từng sợi, hơi xấu!
Với lại khi đề máy có cần phải tháo cái USB ra kg các bác? Em nghe trên đây có bác bị hư USB vì để vậy khi đề máy.
Tuyệt đối không đề máy khi USB đang phát, nguyên tắc khi phát nhạc là như vầy: Khi cắm USB vào head unit thì head unit sẽ tìm trên bảng FAT của USB list bài hát, sau đó cho hiện lên màn hình, đưa vào RAM hết, muốn truy xuất bài nào thì cứ việc chọn thôi.
Mỗi lần đọc dữ liệu thì nó đọc vài trăm Kb, khi đọc đủ dữ liệu nó sẽ gởi lại 1 Bit xác nhận là đọc được trên USB, có nghĩa là có sự cho và nhận giữa Head unit và USB, trong quá gỡi lại Bit xác nhận cho USB nếu lúc này ta đề máy, hoặc rút USB ra bất tử thì bảng Fat sẽ bị xoá bất tử luôn.
Cái socket cho head unit mình cũng không biết đâu bán nữa, cái này bác ra ADV có mấy tiệm bán đồ củ tìm thử xem. Còn không thì lấy dây đồng ruột cứng quấn xung quanh cái chân socket cũng được, mấy cái Amply Pioneer hồi xưa nó chơi vậy không đó.

Hạng B1
11/8/09
93
9
8
40
thanks 2 bac jungo va phuongnam0304,cuoi cùng thì cũng đã đọc dc MP3..em lấy jack cắm nguồn của bộ nguồn máy tính đem ra chế lại để chụp vào cái head unit..thế là xong ko cần phải đi đâu tìm.
@bác jungo: bên bác Thành Automax giao xe lâu quá (2 tuần rồi), tuần này vẫn ko có xe nên chắc hết tuần sau em sẽ thăm bác gắn cái autolock cho bà chị

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
PhuongNam0304 nói:
Đã test OK, USB và AUX (Line In)!
Hihi, chúc mừng bác đã thành công. Bởi vậy mới thấy anh Hải ăn xén ăn bớt quá sá, có mấy cái cọng cáp và jack cắm mà cũng cắt ráo trọi. Nhưng nhờ thế mà chúng ta mới "vượt lên chính mình" đúng không bác, cái khó ló cái khôn mà

Hạng B2
10/5/09
480
22
18
Sài Gòn
PhuongNam0304 nói:
jungle nói:
PhuongNam0304 nói:

1 2 3
4 5
6 7 8
Bác chỉ cần nối:
USB D- vào chân 2
USB D+ vào chân 4
USB GND vào chân 5
USB +5 VDC vào chân 7

<span style=""color: #ff0000;"">Nối AUX DETECT vô USB +5 VDC</span>! :) Nhưng bữa giờ lu bu quá em chưa thử.
Thật ra nối dây theo kiểu đó cũng OK, nhưng em kg làm vậy, vì như vậy lúc nào màn hình cũng báo có AUX đang cắm vào, cho dù chưa cắm Line In với nguồn phát tín hiệu âm thanh.
Em nối theo cách: USB +5VDC nối với AUX REF, AUX L IN nối với AUX DETECT. Như vậy chỉ khi có cắm jack Line In với nguồn phát tín hiệu âm thanh thì màn hình mới báo có AUX, rút ra thì không báo. Lúc này sẽ có 1 dòng điện từ USB +5VDC chạy qua AUX REF, tới AUX L IN, tới AUX DETECT, kg biết vậy có ảnh hưởng gì tới nguồn phát tín hiệu âm thanh kg, nhưng em nghe vẫn OK, chưa thấy gì!:D
Em nói để bác nào thích thì cứ voọc!:D

<span style=""color: #ff00ff;"">Mình xin bổ sung lại là các bác chỉ nên: </span><span style=""color: #ff00ff;"">Nối AUX DETECT vô USB +5 VDC như mình đã làm ban đầu thôi nhe, đừng câu lung tung như phần chữ in nghiêng ở trên, dễ chạm mạch lắm! </span>

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
PhuongNam0304 nói:
PhuongNam0304 nói:
jungle nói:
PhuongNam0304 nói:

1   2   3
4   5
6   7   8
Bác chỉ cần nối:
USB D- vào chân 2
USB D+ vào chân 4
USB GND vào chân 5
USB +5 VDC vào chân 7

<span style=""color: #ff0000;"">Nối AUX DETECT vô USB +5 VDC</span>! :) Nhưng bữa giờ lu bu quá em chưa thử.
Thật ra nối dây theo kiểu đó cũng OK, nhưng em kg làm vậy, vì như vậy lúc nào màn hình cũng báo có AUX đang cắm vào, cho dù chưa cắm Line In với nguồn phát tín hiệu âm thanh.
Em nối theo cách: USB +5VDC nối với AUX REF, AUX L IN nối với AUX DETECT. Như vậy chỉ khi có cắm jack Line In với nguồn phát tín hiệu âm thanh thì màn hình mới báo có AUX, rút ra thì không báo. Lúc này sẽ có 1 dòng điện từ USB +5VDC chạy qua AUX REF, tới AUX L IN, tới AUX DETECT, kg biết vậy có ảnh hưởng gì tới nguồn phát tín hiệu âm thanh kg, nhưng em nghe vẫn OK, chưa thấy gì!:D
Em nói để bác nào thích thì cứ voọc!:D
Bác tìm cái jack 3.5 li cái(female) có 4 đường rồi nối dây Detect Aux in vào +5v. Cái cáp đực(male) đúng theo nó cấu tạo như vầy:

Hạng B2
10/5/09
480
22
18
Sài Gòn
OK bác, bữa nào em ra Nhật Tảo kiếm cái jack đó, như vậy là khi cái jack đực cắm vô, thì 2 chân DETECT AUX IN và GND trên cái jack cái chập lại hả bác? Nếu vậy thì trên HU em phải nối AUX DETECT với AUX REF nữa!:)

Hạng B2
10/5/09
480
22
18
Sài Gòn
Như vậy là khi cái jack đực cắm vô, thì 2 chân DETECT AUX IN và GND trên cái jack cái chập lại hả bác? Nếu vậy thì trên HU em phải nối AUX DETECT với AUX REF nữa!