Hạng D
16/5/08
1.018
1.036
113
Làn sát lề có cấm xe ô tô/4B quái đâu mà phải nể hay ko nể.
ko cấm thì sao có biển này anh? nghĩa là sau biển R.415b xe oto lưu thông chỉ còn 1 lane bên trái, còn lane sát lề chỉ dành cho 2b (dĩ nhiên ko tính trường hợp oto ra vào hoặc nhường xe khác vượt)

Hạng D
6/3/08
3.920
7.526
113
Sàigòn
ko cấm thì sao có biển này anh? nghĩa là sau biển R.415b xe oto lưu thông chỉ còn 1 lane bên trái, còn lane sát lề chỉ dành cho 2b (dĩ nhiên ko tính trường hợp oto ra vào)

View attachment 2793705
Từ cơ sở nào mà anh kết luận là sau cái biển này thì "xe oto lưu thông chỉ còn 1 lane bên trái, còn lane sát lề chỉ dành cho 2b"?

Thường hết biển này thì:
1, đường chỉ còn 1 lane hỗn hơp.
2, đường vẫn có 2 lanes (hoặc nhiều hơn) nhưng cũng là lanes hỗn hợp, 2B hay 4B gì cũng có thể chạy búa xua!

Anh cần nhớ xe 2B có ít nhất 3 loại khác nhau: xe đạp, xe mô tô và xe gắn máy. Trong đó xe mô tô và xe gắn máy là xe cơ giới (đồng cấp với ô tô các loại) và xe đạp là xe thô sơ.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
16/5/08
1.018
1.036
113
Từ cơ sở nào mà anh kết luận là sau cái biển này thì "xe oto lưu thông chỉ còn 1 lane bên trái, còn lane sát lề chỉ dành cho 2b"?

Thường hết biển này thì:
2, đường vẫn có 2 lanes (hoặc nhiều hơn) nhưng cũng là lanes hỗn hợp, 2B hay 4B gì cũng có thể chạy búa xua!

Anh cần nhớ xe 2B có ít nhất 3 loại khác nhau: xe đạp, xe mô tô và xe gắn máy. Trong đó xe mô tô và xe gắn máy là xe cơ giới (đồng cấp với ô tô các loại) và xe đạp là xe thô sơ.
anh nói chuẩn rồi nhưng bắt giò ko đúng, ý em sau biển R.415b thường gặp đường như hình minh họa sau hay gặp ở QL1a đoạn Xuân Lộc - Hàm Thuận Nam, vạch liền trắng phân lane oto & 2b rõ ràng ko có khái niệm lane hỗn hợp ở đây, còn những đoạn khác hình này thì em ko ý kiến.

Loại biển báo mới mẻ trên QL1 qua Bình Thuận gây bối rối cho người lái

Hạng F
27/6/12
5.023
11.743
113
ko cấm thì sao có biển này anh? nghĩa là sau biển R.415b xe oto lưu thông chỉ còn 1 lane bên trái, còn lane sát lề chỉ dành cho 2b (dĩ nhiên ko tính trường hợp oto ra vào hoặc nhường xe khác vượt)

View attachment 2793705

Thường hết biển này thì:

Đây anh. Bác này kỳ công trả lời nè. Anh nên tìm hiểu thêm để khỏi bị hù vặt lông. Làn trong xe máy, ngoài ô tô, vượt phải,...đều là những khái niệm hoặc sai hoặc lỗi thời anh nhé.

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng C
24/6/07
877
5.668
93
40

View attachment 2793705

Ôi mẹ ơi, cái kiến thức cơ bản cách đây 10 năm trên OS cãi với bọn CSGT bẩn mà anh ko biết à? CSGT thằng nào dám viết biên bản? Đã bao thằng viết biên bản phạt ô tô chạy làn bên phải rồi phải xin lỗi, xé phiếu phạt ra đấy.

Hạng D
6/3/08
3.920
7.526
113
Sàigòn
anh nói chuẩn rồi nhưng bắt giò ko đúng, ý em sau biển R.415b thường gặp đường như hình minh họa sau hay gặp ở QL1a đoạn Xuân Lộc - Hàm Thuận Nam, vạch liền trắng phân lane oto & 2b rõ ràng ko có khái niệm lane hỗn hợp ở đây, còn những đoạn khác hình này thì em ko ý kiến.

View attachment 2793741
Bác nhầm cái vạch màu trắng rồi. Theo em thì đây là "Vạch giới hạn mép ngoài phần đường xe chạy hoặc phân cách làn xe cơ giới và làn xe thô sơ" (vạch 3.1). Phía bên phải vạch này là dùng cho xe thô sơ (không phải khái niệm xe 2B của bác).

Do đó, đoạn đường này thì xe cơ giới (kể cả xe mô tô và xe gắn máy) đều phải chạy chung trên 1 làn (là làn đường tính từ vạch vàng tới vạch trắng)

• Like
Reactions: nttanmam and boymi